Cách khắc phục cho - Chim đấu dàn tốt nhưng sợ người khi đến gần

chuadatten

Chào các Anh/Em diễn đàn chào mào org.

Như tiêu đề mình cần hỏi cách khắc phục cho chim Chào mào nhà Mình khi đấu dàn tốt nhưng khi có người đến dời lồng hay đến gần là chim cụp mào, bay loạn xạ (mặc dù chim mình nuôi cũng đã 02 mùa lồng, tuần đi cội 02 lần), sau khi người đi là chơi tiếp. Nhờ Anh Em cao thủ có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp Mình để khắc phục cho chú chim.

Chân thành cảm ơn!

VinhGiggs

Tăng cường đi trường, hoặc gửi ở cội để tiếp xúc nhiều với người, chim sẽ quen!

thai

chim chưa thuần . bản tính khó dưỡng nên vậy thôi . bác cứ gởi mấy tiệm cafe biza or là quán cắt tóc vài tháng là dạng tưng đó mà

shopthuhavd

Đơn giản chim Pác chưa thuần, còn bổi cần ép dạng người hơn nữa mới đấu giàn được.
Thân !

King Bird

Chim nhát quá đó bạn. nên thuần chim cho đứng sẽ tập chung chơi hơn :)

hungtn20

chắc chim của bác là chim con rồi. nghe kể lỗi giống chim con quá. Ý kiến cá nhân không phải bỏ qua nhé

chuadatten

Cảm ơn các bác đã góp ý, chim mình ko phải chim con. Mình cũng đi dợt tuần 2 lần, chim gặp chim là chơi ko sợ e nào. Có tội thấy ng là cụp mào, bay ng đi là chơi liền ( chim đã 2 mùa lồng)
Có bác nào gặp như mình chưa, xin chia sẽ thêm.

ledaiduong62

chim của bác là chim già rừng lên cần có thời gian dưỡng , để e nó thuần ng hơn là ko rùi , mình có e kim long già rừng mình nuôi đc 5 mùa lông rùi nhưng vẫn giẫy , nhưng cheo giàn là chơi , ko ngại đối thủ nào hết . thân đó là chút ý kiến của mình

ca_chep

mình cũng đang nuôi con má trắng , chủ thì ko sợ mà người lạ lại là như gặp ma tung lồng ầm ầm luôn !! bó tay :confused:

hoanghiro

Giống chim nhà mình quá,già rừng nên nhát lắm,bạn treo chim ở bên trong các lồng khác để quen từ từ,ép quá nó không chơi lại khổ

3Ray

Có người thích chim dạn, có người thích chim nhát. Mình có ông anh chơi CM nay cũng cỡ 15 năm hơn; ông chỉ thích chim nhát thôi, những con dạn vừa vừa thì còn chơi, những con dạn quá ông bán hết (sở thích mỗi người). Đối với em này bạn muốn dạn nhanh thì gửi tại những quán cafe hay những nơi đông người qua lại thì sẽ nhanh dạn (đây cũng có thể là con dao 2 lưỡi vì có khi chim dạn rồi thì k chơi đc như bây giờ); nhưng theo tôi, bạn cứ để thế chơi nó hay hơn, tự nhiên hơn, những lúc tiếp xúc với em nó chú ý cứ chậm chậm từ từ là ok.

Phụng

Cảm ơn các bác đã góp ý, chim mình ko phải chim con. Mình cũng đi dợt tuần 2 lần, chim gặp chim là chơi ko sợ e nào. Có tội thấy ng là cụp mào, bay ng đi là chơi liền ( chim đã 2 mùa lồng)
Có bác nào gặp như mình chưa, xin chia sẽ thêm.

sao bạn biết con chim của bạn không phải nuôi chim non lên? con chim của bạn đến 99% là chim non nhé khẳng định luôn. Chim già nó đã không chơi thì thôi chứ nó đã chơi thì nó sẽ khá thuần, một đặc điểm nữa là nếu chim già rừng nó có bay loạn xạ đi nữa cái mào cũng ít khi cụp lắm nhé. con chim non nuôi lên vs con chim bổi già thuần dễ phân biệt đc qua đôi mắt lắm bạn ơi.

Chim nuôi non lên, nếu ko cho tiếp xúc chỗ đông người nhiều, ko cho đi cội nhiều thì đi cội gặp người lạ hay vật thể lạ có thể sẽ sợ và bay loạn xạ. Chim già rừng có những con bản tính khó thuần, dù có nuôi lâu( 3-4 năm), ra cội đông người đi lại nhiều cũng sẽ sợ và bay loạn trong lồng, mặc dù nếu là chủ nó cầm lồng, mà có khi thò tay vào lồng còn ko thèm nhảy. Để khắc phục thì nên để chim tiếp xúc với chỗ đông người thường xuyên hơn (như quán cafe, cửa hàng buôn bán, treo sát đg đi...) Ko nên ép chim ra chỗ quá đông ng ngay từ đâu, mà ban đầu ta nên để chim ở chỗ có ít ng qua lại, sau khi thấy chim đỡ nhảy rồi thì hay treo chim ở những nơi có đông ng hơn, và dần dần chú chim sẽ quen với việc có ng lạ qua lại gần mình, và ra cội chim sẽ chơi tự tin hơn, ko sợ ng nữa :cool:
P/s: Nhưng treo chim ở những chỗ đông người thì b nên để ý, đề phòng bọn trộm chim dạo này rất manh động:cool: