cách nhận biết chim trống mái , tỷ lệ chính sát tuyệt đối

tieutoanphong141

Mình có ông anh con gì là người kinh nhưng đi kinh tế mới lên ở miền rừng núi , nghề chính là bẩy chim và làm cao su , mình hay lên mua chim bổi của ông ấy nên dần thân , ông củng có chia sẻ cho mình chút kinh nghiệm nên mình mạo muội đăng lên trao đổi để anh em mình có thêm kinh nghiệm trong việt chọn chào mào , ông anh mình thường đi bẩy lưới chào mào ở vùng Hòa Mỷ , Thừ Thiên Huế , kinh nghiệm mười mấy năm ông nói chọn chim trống mái không phải là xem ở lưới hay đếm đuôi là tỷ lệ chính sát cao cách này chỉ dùng cho chim má đã đỏ, mà là khi gở lưới con chim ra , lấy ngón tay trỏ sờ ở vùng bụng bên phần đít đỏ ( ơ miền quê gọi là Đì ) nếu to là chim mái ( vì chim mái đã trổ mai đỏ thường thì đã đẻ 1 hoặc 2 lứa nên phần đì rộng và to ) còn chim trống thắt lại nhỏ và cứng là chim trống , với cách lựa chim như thế này ông anh mình lựa rất chuẩn , hiếm khi sai , mình được cao nhân dạy lại nên củng chỉ tư vấn cho anh em có thêm chút kinh nghiệm , có gì không phải anh em bỏ qua

trongkhuongbd85

nhưng phải biết như thế nào là nhỏ như thế nào la to ,nhơ như cái gì và to bằng cái nào thanks bac

coem_05

Chuẩn bro ơi. Trước nghe ông chú nói chuyện, người dân tộc chỗ A Lưới-Thừa Thiên Huế người ta cũng dùng cách này nhưng ông chỉ nói sơ sơ nên mình ù ù cạc cạc cạc. Nay thấy bro nói thế mới rõ. Mình thì mới chơi chim đc 2 năm nhưng cũng có một ít kinh nghiệm chọn bổi như sau. Không kể chim tách đỏ hay má trắng mà phần gáy thô, có nhiều lông tơ như sợi tóc, 2 bên mép nhiều râu, mắt dài ko tròn hay phần tách trắng dài vểnh lên về sau đầu thì đa phần là chim đực.

hoangjtam

cũng giống gà hê theo như bạn nói là 2 xương ghim chim mái thì khoảng cách 2 xương này rộng còn chim trống thì hẹp hơn.

chipchip0203

cảm ơn bạn đã chia sẻ:D em muốn hỏi các bác là chim mái thì liệu có mí lửa không ạ:confused:

sonbt

Cái này anh em nào làm thì phải thử trước 1 em mái và 1 em trống xem to nhỏ như thế nào rồi đi thực nghiệm.

mecm

cách này hay nè,rờ rờ e nó thả một cục mìn thiệt to thì k bít chim gì lun

xuanhuy008

cách này bạn chia sẻ mình cũng đã biết, nó giống với việc xem gà mái tơ và gà mái già. tuy nhiên cách này chỉ áp dụng được với những người thường xuyên tiếp xúc với chim rừng, và tiếp xúc nhiều thì mới mong có thể áp dụng một cách thành thục và chính xác được.
còn những anh em trên diễn đàn hầu hết là dân thành phố, cơ hội tiếp xúc với chim, cầm chim trên tay không nhiều (chim bổi) nên khi gặp trường hợp như bạn chia sẻ thì xác suất để lựa chọn chính xác là 1%.
vài ý kiến cá nhân để ae tham khảo! thân!

rytomje

cách này bạn chia sẻ mình cũng đã biết, nó giống với việc xem gà mái tơ và gà mái già. tuy nhiên cách này chỉ áp dụng được với những người thường xuyên tiếp xúc với chim rừng, và tiếp xúc nhiều thì mới mong có thể áp dụng một cách thành thục và chính xác được.
còn những anh em trên diễn đàn hầu hết là dân thành phố, cơ hội tiếp xúc với chim, cầm chim trên tay không nhiều (chim bổi) nên khi gặp trường hợp như bạn chia sẻ thì xác suất để lựa chọn chính xác là 1%.
chỉ có bác nói chuẩn nhất. trăm hay không bằng tay quen

tieutoanphong141

uhm mình củng lượm nhặc đúc kết kinh nghiệm chia sẻ cho anh em , chứ đôi lúc người có năng khiếu thử 2 3 lần là biểt àh

vinhson

hôm nay mới tập thử kinh nghiệm...làm ngay 1 em bằng cách đếm đuôi, xem mắt, xem đì...về nhà e nó sổ bọng luôn. hên quá