Cách nuôi chào mào ổ, lông ống :)

toilabiak

Chào các bác

Em vừa bắt được 1 ổ, 2 chú chào mào con,lông ống. do chưa có khinh nghiệm chăm sóc chim ổ , Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ bảo em xíu ạh, Về cách cho ăn mồi, uống nước.Em xin cảm ơn.

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Bột ngâm nước cho nhuyễn, cứ 2 tiếng đút cho ăn 1 lần & cho uống nước, thêm cào cào loại nhỏ dành cho khuyên, nói chung là rất vất vả đấy.

tri_okthau

Pleikupho

Chào các bác

Em vừa bắt được 1 ổ, 2 chú chào mào con,lông ống. do chưa có khinh nghiệm chăm sóc chim ổ , Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ bảo em xíu ạh, Về cách cho ăn mồi, uống nước.Em xin cảm ơn.
tìm 1 con chim thuần bỏ vào là nó nuôi con giùm cho khỏi mất công nuôi.hihi

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
tìm 1 con chim thuần bỏ vào là nó nuôi con giùm cho khỏi mất công nuôi.hihi

Nuôi kèm chim thuần để huấn luyện cho cách biết tự ăn mồi (dùng cho giai đoạn sau), chưa kể con thuần nó không chịu, oánh cho thèn nhỏ banh xác:d.

tri_okthau

Pleikupho

Nuôi kèm chim thuần để huấn luyện cho cách biết tự ăn mồi (dùng cho giai đoạn sau), chưa kể con thuần nó không chịu, oánh cho thèn nhỏ banh xác:d.

tri_okthau
thế ah. hihi. vậy mà e có 1 con má trắng lên 2 mùa nuôi con khéo lắm. e đang tìm 1 ổ để nó nuôi nè, 2 tuần rồi nó nuôi 1 ổ nhanh lớn lắm a. cứ cám, cào cào nó đút miết luôn, nhưng nuôi con vậy thì nó sẽ xuống lửa thấy rõ luôn

toilabiak

tks các bác ạh, chym mới lông ống , em sợ bỏ chim thuần vô nó quoánh liền, mà chim thuần là chim trống ạ ?

tri_okthau

Pleikupho

mình thì ko biết có cắn hay ko nhưng có 1 lần coi trong youtube có con chào mào thuần nuôi con nên mình bắt trước thấy nó cũng nuôi mà. chim mình là trống nhé và khá căng nhưng h nó xuống lửa nhiều vì nuôi con

7love

Theo mình thì chim non mới bắt về cứ để bên cạnh lông xem thái độ chim thuần như thế nào đã chứ ko nó lại mổ cho lòi ruột thì fai tội!!

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
mình thì ko biết có cắn hay ko nhưng có 1 lần coi trong youtube có con chào mào thuần nuôi con nên mình bắt trước thấy nó cũng nuôi mà. chim mình là trống nhé và khá căng nhưng h nó xuống lửa nhiều vì nuôi con

Ông bố chăm chỉ phết.

tri_okthau

7love

Ah! Mà bác cho em hỏi để chim bố chăm đến bao giờ vậy ah? Có thể để như vậy cho chim con học giọng chim bố luôn có đc ko ah?

sinzum

Bác ơi, ngoài tiệm mình thấy người ta cho ăn = trứng kiến đó bác.

hoangnguyen

cứ ngâm cám rồi đút cho em nhỏ ăn + cào cào nhỏ là em nó chóng lơn thôi bác..ổ 2 em thì một trống một mái rồi

Pleikupho

Ah! Mà bác cho em hỏi để chim bố chăm đến bao giờ vậy ah? Có thể để như vậy cho chim con học giọng chim bố luôn có đc ko ah?
chim mà chăm con lâu quá nó mất hết lửa chỉ lo chăm con chứ ko hót. nên cho nó chăm khi nào thấy chim con hơi lớn và tập mổ thì tách ra để dưỡng chim bố nhé

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Nhìn mấy ông bố bất đắc dĩ chăm con khóe quá. Chim non bỏ vào trong lồng nó kêu theo bản năng và tiếng gọi đồng loại thì chú chim trống sẽ thương tìn mà chăm mấy em non đó ngay. Cách này hay và cũng đỡ phải lo vì công việc bận.

toilabiak

Cảm ơn bác pliekupho , để em thử làm theo cách của bác. Chim bác chăm con giỏi quá :))

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Nuôi chào mào con tốn khá nhiều thời gian của bạn, Thức ăn thường là bột và một ít nước cho bột mềm ra rồi cứ 2-3h đút cho nó ăn! Tuy tốn khá nhiều thời gian nhưng nhìn em nó trưởng thành ắt hẳn cũng có nhiều niềm vui ấy nhỉ :D

pepsi47

Moderator
Mình cũng mới bắt dc 1 ổ 3 con thấy nuôi cũng dễ mà bạn vì mình làm cty nên mang chim lên cty nuôi luôn buổi sáng đi làm mình mua 3 bịch cào cào 1 bịch dế cứ cách 1h mình cho ăn 1 lần nhớ ngắt hết chân cẳng và đầu bóp cho mềm ra nhúng vào nước rồi đút cho chim con ăn thấy cũng mau lớn và khỏe mạnh lắm, tạm thời lúc này mình chưa cho ăn bột khi nào chim biết đứng lên cầu mới tập cho ăn bột ướt sau, thân pepsi47. Ah quên mình dang chụp hình mấy em đó lại hàng ngày để mai mốt post lại quá trình phát triển của mấy em nó cho mấy bác coi.

S

simnamdinh179

Guest
Bài viết có ý nghĩa quá , cảm ơn nhé mình chuyên sim so dep các bạn ủng hộ nhé