Cách nuôi chào mào ổ, lông ống :)

masize

Đúng vậy.bỏ vào chim trống sẽ nuôi (nhưng không phải con nào cũng nuôi đâu) bỏ chim con và cào cào rồi ngồi canh ,nếu nó chịu nuôi thì ok,còn ko bắt ra ngay.còn bỏ vào chim mái nó mổ cho tét đầu

chaomaophoxuoi

cám ba vì pha nước cho ăn táo tầu xay nhỏ hoặc chuối cho ăn trong 2 tuần là ok có thể chim tự mổ được

phamkien25

Chào các bác

Em vừa bắt được 1 ổ, 2 chú chào mào con,lông ống. do chưa có khinh nghiệm chăm sóc chim ổ , Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ bảo em xíu ạh, Về cách cho ăn mồi, uống nước.Em xin cảm ơn.
Bạn chú ý nhớ cho em nó tắm nắng buổi sáng sớm nhé....phơi khoảng 15' thôi cho tay chân em nó cứng rắn 1 tí....cái loại trẻ em này hầu như dể bị bại liệt lắm đó :D phơi nắng để phòng ngừa thay vì chích ngừa hihi

caube1002

mình đã nuôi rất nhiều chao mào non rồi, bạn mua cám ba vì về, trộn nước sao cho cám hơi đặc 1 chút là được, kiếm cái que vót mỏng để xúc cho nó ăn., kiếm cái lọ thuốc nhỏ mắt hoặc mũi để cho nó uống nước, cho ăn thêm cả chuối nữa nhé. thêm cào cào càng tốt. thời gian cho ăn thì k nhất thiết phải 2 tiếng 1 lần, vì chim non rất nhanh đói, nói chung cứ lúc nào nó kêu thì bạn cho ăn.

tuanRC

chim thuần chưa thấy cho ăn mà coi chừng đã thấy xác 2 thằng ku nằm đó

toilabiak

Cái này quan trọng nè, em tks bác. Mới bắt về thấy có ae nuôi chim non và ép giọng nên e làm thử phát :))
Bạn chú ý nhớ cho em nó tắm nắng buổi sáng sớm nhé....phơi khoảng 15' thôi cho tay chân em nó cứng rắn 1 tí....cái loại trẻ em này hầu như dể bị bại liệt lắm đó :D phơi nắng để phòng ngừa thay vì chích ngừa hihi

t0811h

mình cũng có một ổ 4 con mình chọn hai con to hơn hai con còn lại"chắc chim đực "hiện mình cũng đang cho 1 con chim mồi của mình nuôi vì mình đi làm xa.làm 1 cái chuồng khoảng 2mets vuông . hiện giờ bà già mình bảo chim non đã biết mổ chuối còn cám thì chưa . con bố dượng chăm con khá tốt mình để ý thấy nếu không có mồi hoặc chuối nó sễ gắp cám uống 1 tý nước nhai nhai mấy phát rồi mớm cho chim non mình dùng cám ba vì thôi.

chipchip0203

nuôi chim ổ thì nó cũng không khó lắm như các bác nghĩ đâu. em cũng nuôi chim ổ nhiều rồi, ít khi chết lắm ( trừ khi bị mèo ăn hihi) .Bác mua một bịch cám bavi về, mỗi sáng ngâm một lượng vừa đủ cảm và nước để cho cám loãng ra( đừng loãng quá,và cũng đừng đặc quá, chim non khó ăn) bác pha ít thôi ăn một buổi thôi chứ để từ sáng đến chiều cám hay bị chua, chim ăn dễ đi ỉa mà lại yếu chim. Vào mỗi buổi sáng bác mang chim ra sân hoặc nơi nào có nắng đặt em nó ở đó khoảng 10-15' (bác để ý xem bọn nó rất thích nắng đấy) rồi đem vào nhà. việc cho ăn thì đơn giản, khi đã có cám hòa rồi thì dùng một cái que mỏng đút cho chúng nó ăn, em thì cứ 30' cho ăn một lần, sau vài miếng cám thì cho một ít chuối để đổi vị.nước tì sau 2 lần ăn cám thì 1 lần uống nước. cứ duy trì như vậy, chym non nó sẽ lớn rất nhanh thôi. Lúc em nó đủ lông dủ cánh rồi thì cho vào lồng. thời gian em nó tập chuyền cũng là lúc bắt tay vào việc tập cho mổ cám. ban đầu bác pha cám loãng vào cóng ( đừng để cám khô vội) để trong lồng + 1 cóng nước ( thường thì bọn nó biết uống nước trước). chim đói quen mùi cám rồi cũng sẽ tự mổ cám ướt thôi. khi để ý chim đã ăn cám ướt tốt rồi thì mới bắt đầu để cám khô. mới đầu ăn vẫn còn vãi vì chưa quen. nhưng dần dần thì nó sẽ mổ cứng thôi. lúc đó thì nhàn đi nhiều rồi hihi:p đấy là em tập cho mổ cám như vậy. nhiều ng cứ để cám khô vào luôn. nó cũng sẽ biết mổ nhưng mà lâu hơn nhiều. vài lời góp ý có gì sai xót mong các đại ka bỏ qua:p:eek:

songhuynmun

mình cũng có một ổ 4 con mình chọn hai con to hơn hai con còn lại"chắc chim đực "hiện mình cũng đang cho 1 con chim mồi của mình nuôi vì mình đi làm xa.làm 1 cái chuồng khoảng 2mets vuông . hiện giờ bà già mình bảo chim non đã biết mổ chuối còn cám thì chưa . con bố dượng chăm con khá tốt mình để ý thấy nếu không có mồi hoặc chuối nó sễ gắp cám uống 1 tý nước nhai nhai mấy phát rồi mớm cho chim non mình dùng cám ba vì thôi.
bạn sai rồi. chim thường đẻ sen kẻ mà theo quy luật con đầu thường trống . COn to nhất là trống tính sen kẻ là con trống đó . ví dụ ổ 3 con con đầu và con cuối chắc chắn là trống 90 %

songhuynmun

Khi cho ăn thì phải đưa que thức ăn qua lại cho em nó tự mổ cho quen .. bỏ bột vào thì nó tự ăn khi mình giam đói nó ..