Cách phân biệt thắng thua của chim thi

quoctri_tn

Như tiêu đề, do em mới tập tành nên chưa được đi cội, giàn hay thi giải gì cả......nay em tạo topic này em muốn xin hỏi mọi người về cách chấm điểm và phân biệt thắng hay thua khi mang chim đi giàn hay cội, thi giải hay là 2 con chim gần nhà mà kè nhau cho chơi, 2 con đều chơi như nhau vậy sao ta biết con nào thua.... anh em nào từng trải cho em xin tí ý kiến, em chân thành cảm ơn. Em có tạo sai diễn đàn xin Mod bỏ qua cho em nha.

neo

xin chia ra làm 2 phần trả lời
1 chim thi ngoài côi
chú này chưa đi thi (coi) bao giờ nè ,chú đi coi 1 lần là biết ngay , nếu để ý từ vòng 7-8 trở đi thì càng rõ
2 chim gần nhà kè với nhau
nếu 2 con chim gần nhà thì con nào hót nhiều hơn , sàn cầu nhiều hơn là con thắng , nếu 2 con đều chơi như nhau thì lòng người thắng chứ chim kg con nào thắng

Mickeycm.batoqn

Mới chơi mình chỉ nên tập nuôi con chim hót cho ngon lành đả.rồi hảy sân si chuyện thắng thua.mới tập chơi mà sân di quá thắng thua thì mải mình ko bao giờ là nghệ nhân dc đâu

quoctri_tn

xin chia ra làm 2 phần trả lời
1 chim thi ngoài côi
chú này chưa đi thi (coi) bao giờ nè ,chú đi coi 1 lần là biết ngay , nếu để ý từ vòng 7-8 trở đi thì càng rõ
2 chim gần nhà kè với nhau
nếu 2 con chim gần nhà thì con nào hót nhiều hơn , sàn cầu nhiều hơn là con thắng , nếu 2 con đều chơi như nhau thì lòng người thắng chứ chim kg con nào thắng
cám ơn a ruột nha.. hôm nào hẹn gặp anh và mấy huynh làm 1 trận linh đình mới được...hihiii

quoctri_tn

Mới chơi mình chỉ nên tập nuôi con chim hót cho ngon lành đả.rồi hảy sân si chuyện thắng thua.mới tập chơi mà sân di quá thắng thua thì mải mình ko bao giờ là nghệ nhân dc đâu
dạ em chỉ hỏi cho biết thôi....chứ thắng và thua chỉ là tranh giành so sánh nhau thôi, chủ yếu là niềm vui khi thấy chim hót sổ và đi bẩy thôi anh... xin anh đừng hiểu lầm ý tiểu đệ nha. thân mến

chim chơi mà cứ nhìn thẳng vào mặt những đối thủ trong giàn mà đánh bất kể đối thủ là ai... không sợ con nào thì thắng ngược lại là thua bạn nhé!

SherlockTN

chim chơi mà cứ nhìn thẳng vào mặt những đối thủ trong giàn mà đánh bất kể đối thủ là ai... không sợ con nào thì thắng ngược lại là thua bạn nhé!
Những con như vậy chỉ đc cái nết dữ dằn thôi, chứ cũng chưa hẳn là thắng đc ngta, qtrọng là độ bền. Nhiều con nhìn nó đầm đầm vậy chứ khi cần nó nạt mấy con sốc nổi tung lồng như chơi..
Chào mào thi thố k qtrọng con nào dữ hơn con nào mà qtrọng con nào lì hơn con nào thôi bạn quoctri_tn.

truongpham1205

Theo mình thì
Thắng là biểu hiện con chim hót nhiều sàng cầu nhấp cánh nhìn thẳng mặt đối thủ mà hót thái độ như muốn ăn tươi nuốt sống đối thủ ấy...
Thua là cụp mào xù lông hoảng sợ ko hót...
Nhưng trong cuộc các cuộc chơi trên giàn thì các biểu hiện thường sẽ ko rõ rệt như vậy vd: con chim nó bu lồng đòi đánh mà vẫn ra mỏ là nó đang hung hăng => chim hay. Nhưng cũng là bu lồng đòi đánh mà ko ra mỏ là do nó thua nước ko hót lại người ta mà chỉ muốn choảng nhau -=>>>chim đã bị thua nước
Chim thua có con ko cụp mào hoảng sợ thì quay ra gãi rỉa, phơi nắng, ra giọng gọi, mặt nhìn bâng quơ ... Nhưng lại có những con chơi hay nhưng vẫn rỉa là do nó bị lỗi lông
Nói chung vấn đề thắng thua với những biểu hiện rõ ràng thì ko nói làm gì còn những bieur hiện thắng thua dễ bị nhầm lẫn là vấn đề còn đang gây tranh cãi với nhiều người chơi lâu năm bạn à
Chơi chim cũng công phu lắm cứ từ từ mà học.
Chúc bạn có những chú chim hay!

quoctri_tn

e cám ơn anh truongpham1205 và sherlockTN cũng như mọi người nhiều nha...tất cả anh em trên diễn đàn ai đi ngang nơi em ở em xin mời cafe ạ.......nhằm mục đích giao lưu với anh em thôi ạ.