Cách phơi nắng cho chào mào!

pingp00ng

Các bác thường phơi nắng cho chào mào vào khoảng từ mấy giờ đến mấy giờ nhỉ?
Và phơi trong thời gian bao lâu?

Vì em có nghe nói là phơi nắng sáng tốt, cũng có nghe là phơi nắng trưa (từ
12h đến 15h) là tốt nhất. Em phân vân quá, mong các bác chỉ giáo thêm ạ.

cmtegiac

đối với những chú chim mới xong lông thì chỉ nên phơi nắng sáng tới 9h sáng, còn nắng trưa là dành để tập cho những chú chim sau khi bộ lông đã hoàn thiện, lông đã khô và mục đích phơi nắng trưa nhằm tăng khả năng chịu đựng của chú chim để khi đi thi dưới cái nắng gắt vẫn chơi được. Lưu ý: Muốn ép nắng trưa thì phải tập từ từ nâng dần thời gian lên bạn nhé. Vài lời chia sẻ anh em nào có thêm kinh nghiệm thì chia sẻ luôn cho đủ

2ndFACE

Nghe các bác hỏi mà thấy sướng, chim nhà mình chỉ biết nắng 2 ngày cuối tuần, giờ đang treo trên tum mà HN gió to quá, k biết có rơi lồng k nữa..hicc

huylam2910

Nghe các bác hỏi mà thấy sướng, chim nhà mình chỉ biết nắng 2 ngày cuối tuần, giờ đang treo trên tum mà HN gió to quá, k biết có rơi lồng k nữa..hicc
Hôm qua em mới bị rơi lồng con bổi này, nhưng may mắn là ko sao, ko hoảng chim, hic. gió to quá

chimhue

theo mình nên phơi nắng sau 12h trưa , vì nếu mình phơi nắng thường xuyên buổi sáng sẽ tạo cho nó 1 thói quen phơi nắng buổi sáng nên khi đi thi nó thấy nắng sẽ nằm phơi nắng ngay , buổi sáng nếu có thời gian thì mang chim đi cội chơi rồi , trong khi chơi củng có nắng nên ko ít thì nhiều củng có nắng buổi sáng rồi , mình thường phơi nắng khoảng 30 phút rồi mang vào trong bóng râm rồi lát sau lại mang ra phơi nắng tiếp , làm như thế vài lần , nếu bác nào đi làm thì pó tay còn riêng em thì có thời gian nên mới chăm được như thế

jackychang

Nhà mình toàn để trên tầng 3 , ban công. Nắng gió quá nghĩ cũng tội con chim nhưng con vợ nó cằn nhằn nhiều bắt vác chim ra ngoài để. Em phải trồng nhiều chậu cây và che nắng gió đi, sống trong môi trường hơi khắc nghiệt lại dễ tạo ra các chú chim khủng bác ợ.

anh_Soi

nghe bro nói tội nghiệp em chim quá. vợ mình thì ngược lại mình đi làm ở nhà she lấy ra tắm cho nó tắm nữa luôn.

N

namkiet

Guest
Các bác thường phơi nắng cho chào mào vào khoảng từ mấy giờ đến mấy giờ nhỉ?
Và phơi trong thời gian bao lâu?

Vì em có nghe nói là phơi nắng sáng tốt, cũng có nghe là phơi nắng trưa (từ
12h đến 15h) là tốt nhất. Em phân vân quá, mong các bác chỉ giáo thêm ạ.
theo kinh nghiệm của riêng anh, em rảnh giờ nào phơi giờ đó, mà nhớ là tắm xong rùi phơi chứ không nên phơi rồi mới tắm nha. Nếu chim thay lông thì không nên phơi nắng.
Thân

icomealong

thời gian phơi nắng tốt nhất cho chim từ 8h sáng đến 10h30 thì cho chim vào.bắt đầu tắm chim từ 1h30 sau đó cho chim phơi nắng khoãng 30p cho an cào cào rồi trùm lồng cho nghĩ.các bạn cứ tập như vậy thì chim đi trường sẽ không xia lông và chơi rất đều. thân

mecm

thời gian phơi nắng tốt nhất cho chim từ 8h sáng đến 10h30 thì cho chim vào.bắt đầu tắm chim từ 1h30 sau đó cho chim phơi nắng khoãng 30p cho an cào cào rồi trùm lồng cho nghĩ.các bạn cứ tập như vậy thì chim đi trường sẽ không xia lông và chơi rất đều. thân
đồng quan điểm với bác này

chaomaolk

sao ko phải để đến chiều tối rồi tủ áo lồng,mà mới khoảng 2h đả trùm lồng rồi ạ

chaomaolk

theo kinh nghiệm của riêng anh, em rảnh giờ nào phơi giờ đó, mà nhớ là tắm xong rùi phơi chứ không nên phơi rồi mới tắm nha. Nếu chim thay lông thì không nên phơi nắng.
Thân
lý do sao ko phơi nắng trước tắm vậy a.chim e thì phải phơi nắng khó chịu mới chịu tắm.chứ chứ phơi mà cho tắm nó ko chịu sang lồng a ạ

hoangjtam

bạn thử mới đi ngoài nắng về tắm liền xem có bệnh không chim cũng vậy nên đem vào chổ mát treo xong hãy tắm tránh chim bị sốc nhiệt.thân

vô danh

Nói đúng ra là khi phơi nắng song thì ko nên tắm ngay để cho em nó nghỉ giữa hiệp cỡ 30p rồi hẵng tắm chứ vừa phơi nắng xong mà tắm thì chỉ có nước..... thôi khỏi nói nhé

nguyenlong

mình lại nghỉ theo chiều hướng # đôi lúc phơi nhiều cũng ko tốt theo mình quan sát thì tụi nó chỉ phơi nắng cực lực khi thiếu nắng lâu ngày,còn đủ nắng rồi tụi nó kô xù lông xòe cánh để phơi nếu phơi nắng thường xuyên từ 6h->9h sáng hàng ngày, đó là chim đã xong lông lá, còn nắng trưa thì mình phơi 15p sau khi tắm rồi đêm vào bóng râm.Mùa hè vừa rồi mình bị 1 em do để trên tầng thượng nóng vs gió treo trong bóng râm nhưng nó bị khàn giọng=>chim mất nước nhiều!đôi lời chia sẻ có gì ace thông cảm bỏ qua cho!thân

bad boy

mình lại nghỉ theo chiều hướng # đôi lúc phơi nhiều cũng ko tốt theo mình quan sát thì tụi nó chỉ phơi nắng cực lực khi thiếu nắng lâu ngày,còn đủ nắng rồi tụi nó kô xù lông xòe cánh để phơi nếu phơi nắng thường xuyên từ 6h->9h sáng hàng ngày, đó là chim đã xong lông lá, còn nắng trưa thì mình phơi 15p sau khi tắm rồi đêm vào bóng râm.Mùa hè vừa rồi mình bị 1 em do để trên tầng thượng nóng vs gió treo trong bóng râm nhưng nó bị khàn giọng=>chim mất nước nhiều!đôi lời chia sẻ có gì ace thông cảm bỏ qua cho!thân

đồng quan điểm với bác, hè năm ngoái mình cũng để các em nó cả ngày trên tầng thượng cũng bị khản giọng đó.năm nay thì tắm xong là cho vào trong nhà.

vubaucat

ý kiến riêng em phơi nắng sáng tới 9 hay 10h là ok.đừng nên phơi nắng trưa nhiều sẽ hư mắt.nếu ko có tg ,phơi nắng buổi trưa nên tìm những chỗ nắng hiu hiu.như dưới tán lá cây.siết nắng quá hại ko có lợi.còn ôm lông.chim anh vô lữa chim sẽ ôm gọn lông thui.

vuphat

chim e cũng giống bác thôi. chỉ đc 2ngayf cuối tuần .có tuần thì chẳng đc ngày nào.