cách tập má trắng chơi bền chim

khozitinh

mong a e có kinh nghiệm chỉ giúp e làm sao để tập má trắng chơi có lửa và bền chim
Cám ơn a e rất nhiều

Vui lòng lần sau viết Tiếng Việt có dấu!

Thân, Impala!

Sửa bởi Amin:

lamda_nguyen

Cái này hình như là tùy vào nết con chim thôi bạn ơi. Khi má trắng còn non mùa thì đừng kẹp chơi với chim giữ già mùa thôi. Tí kinh nghiệm cùi...^^

neo

má trắng thì phải chinh chiến lâu dài mới chơi bền chim được , nếu muốn chơi khôn , bền , giọng điệu tốt....... thì bổi già rừng thôi

lưu ý má trắng thì phải có chim thầy sống tập là chuẩn nhất một số người tập mp3, clip ... nhưng mình thấy kg ăn thua , nếu không có chim thầy thì siêng đi cội cho em nó học .

má trắng chỉ thích hợp với ai kiên trì và chuyên nghiệp thôi , mới vào nghề thì đừng nuôi , lời khuyên chân thành .

lâu lâu chỗ nhà mình lại có em chào mao của ai sồng bay vê mình chỉ ngồi nghe là biết luôn , nếu chim già giọng điệu ok thì con bẫy còn kg thì đuổi đi cho lành ( chắc ai đó thả phóng sinh ) , mất công cho mồi vào lồng bẫy

vài lời cùng AE ORG

Pleikupho

mình cũng thích nuôi chào mào từ má trắng lắm. vì sau mùa thay lông đầu tiên thì chim đã rất dạng rồi. nhưng ko có chim thầy thì chán lắm. nuôi 1 con bổi già rừng mà có tố chất nó thích hơn nhiều. tuy nó lâu dạng lắm, nhưng nuôi tầm 5 7 tháng kè chim là nó có thái độ ngay và treo nơi nào thoáng ít người qua lại là nghe e nó sổ hay rồi. má trắng nếu có chim thầy thì thời gian thuần nhanh, giọng hay nhưng muốn chơi bền thì chim cũng phải có mùa bạn àh. chứ ko thể nào mà cứ má trắng lên đỏ là chơi hay như chim nhiều mùa dc

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Kẹp mồi 24 trên 24 mới có khả năng bền chim được! Phần lớn phụ thuộc vào tố chất mỗi con!

quang tran

Chào bạn, mình cũng đang nuôi vài em má trắng vì thích nuôi má trắng hơn nên có vài kinh nghiệm nhỏ:
- Đầu tiên là phải chọn em có tố chất trước (về dáng, mỏ, điệu bộ...) cái này cần tinh ý chút-
- Bạn cần có một huấn luyện viên giỏi tại nhà
- Hoặc là bạn phải siêng mang chim đến nhiều cội khác nhau để chim có thời gian quan sát và học hỏi, có thể gởi ở cội vài ngày.
- Bạn cần kiêng nhẫn nữa vì nuôi má trắng rất lâu nhưng tận hưởng thành quả thì sướng lắm, mỗi ngày là một sự tién bộ.
Chúc bạn thành công!

thai sanh

mình củng đang nuôi một em má trắng!theo mình thì trước tiên em đó phải có tố chất,nhà phải có 1 em già rừng hay làm huấn luyện cho em nó,sau đó là bạn phải có sự kiên nhẩn chăm em nó, thường cho em nó vào lòng tập lực và thường đưa em nó đi cội.đây là một số kinh nghiệm của mình.
chúc bác thành công với em nó

loccoc

Mình mới chơi chào mào nên cũng nuôi 1 e má trắng mùa này đã thay lông xong hết, thấy mọi người bảo nuôi má trắng k hay. Mình nuôi 1 2 mùa rồi xem e nó như thế nào, chăm sóc tốt, dợt dãi đúng kiểu xem e nó có lên không. Nếu không lên được thì sẽ chơi chim già mùa, như thế cũng có chút skill, thấy ai ai cũng bảo là chơi chim luyện trí mà, nên cái j cũng cần có time và phương pháp đúng thì sẽ ok.

sinzum

Hjc hjc, chỉ giúp được phần nào thôi. Nếu luyện được má trắng bền bỉ thì đâu ai chơi bôi già rừng làm gì các bác ah` ??? Nếu các bác chú ý đa số dân chơi chim đấu cội chuyên thì ít ai chơi má trắng trừ khi chơi giọng thì ép má trắng để học giọng thì khác. Trong xóm hiện tại có 1 em má trắng đã lên tích đỏ rất oki nhưng chơi thì ko được bao nhiu cả, còn 1 em thuộc già từ má trắng lên thì wa' sung chim lun nhưng chơi cũng yếu xìu ah`. Danh sách chim má trắng rất dễ chuyển wa chim hèn rất cao. ( còn về chim hèn thì các bác tìm bài viết khác nhé )

cmtegiac

Hjc hjc, chỉ giúp được phần nào thôi. Nếu luyện được má trắng bền bỉ thì đâu ai chơi bôi già rừng làm gì các bác ah` ??? Nếu các bác chú ý đa số dân chơi chim đấu cội chuyên thì ít ai chơi má trắng trừ khi chơi giọng thì ép má trắng để học giọng thì khác. Trong xóm hiện tại có 1 em má trắng đã lên tích đỏ rất oki nhưng chơi thì ko được bao nhiu cả, còn 1 em thuộc già từ má trắng lên thì wa' sung chim lun nhưng chơi cũng yếu xìu ah`. Danh sách chim má trắng rất dễ chuyển wa chim hèn rất cao. ( còn về chim hèn thì các bác tìm bài viết khác nhé )
bác này kinh nghiệm đầy mình, cần học hỏi

matna

má trắng thường thì lựa chim có tố chất thôi, chứ khó mà biết được sau này con đó hay không.
Thường thì con nào mỏng mỏ thì siêng hót.
Con nào có tính tò mò thì con đó hay. kinh nghiệm chỉ có thế

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Ai cũng nói má trắng dễ chuyển sang chim hèn vậy xin hoi Thiết Mộc Chân là má trắng hay bổi già rừng vậy? Má trắng hay bổi già cũng đều có tố chất riêng òf từng con,quan trọng nhất là chế độ tập luyện,khả năng cọ xát òf chủ chim đối với con chim của mình.Còn về sức bền thì ngoài tố chất của từng con + phong độ điểm rơi+ tuổi năm lồng thì chắc chắn cũng sẽ bền chim và chơi tốt thôi.

themchim1983

ma' trang' hay boi gia` deu` nhu nhau thoi ban. chu yeu' la` do tay nuoi va` dot cua ban thoi,ma' trang' tuong` hung hang hon boi gia` nhung nuoc' dau' ko ly` lom nhanh tut lua? nhung co' cai hay hon boi rung` o cho ma' trang' choi nhanh hon boi rung`.ban nuoi 2 vu dot dai deu` 1 em ma' trang' thi` em no' da choi dc et' nuoc' roi` con` boi rung` thi` fai ngoai` 3 vu moi toat' het nuoc' .tha^n

Vui lòng viết tiếng Việt có dấu, bạn nên tìm phần mềm tiếng việt tương thích!

Sửa bởi Amin:

kuly039

[FONT=&quot]Muốn hay và chơi bền thì bạn nên kiếm 1 con già rừng .[/FONT]

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
Mình đang có 1 chú má trắng mùa này vừa thay lông xong, cũng đôi lần thử kẹp chim già hay chim cùng tuổi thì nó chỉ dựng mào đứng ngó thi thoảng phồng họng líu lưỡi hay bu lồng xíu thôi .Thật sự cũng muốn cho nó đi rồi nhưng vì đẹp trai quá ( cao to mào lân họng lại hơi bò) mà cũng chịu khó hót hét nên đang lăn tăn. Trong khi chim cùng lứa với nó hoặc lớn hơn vài 3 tháng của mí đứa bạn mình thì chơi ầm ầm.. haizzzzzzzzzzz

tuanlv115

Má trắng có con tố chất rất tốt khả năng học giọng nhanh và đầu gấu ko kém gì chim già cả . Nhưng đó chỉ là tuổi trẻ ngựa non háu đá thôi . Điều quan trọng bạn cần là lựa đc chú tốt và giữ cho nó ko bị chim già kè bể chim . Năng mang ra chỗ dợt dãi khi con chim đã có độ thuần treo xa xa ra thôi 1 năm sau bạn sẽ có 1 chú chim chơi .

duongchulam

thấy anh em bàn tán sôi nổi về chủ đề này quá nên em cũng ngõ vài phím chung vui với ace vậy! thật ra chim má trắng nếu bác nói chim hèn thì tội nghiệp cho nó quá, chủ yếu là thầy hay thì trò mới giỏi được (cái này ai cũng biết rồi), và chim trò phải tố chất nhỉ, thời gian chim má trắng thì phải chăm bẩm tối đa luôn cho em nó phát triển tốt sau này! Như vậy sau thời gian 8-12 tháng thì chúng ta sẽ có 1 em chào mào khá.
Em đây cũng có 1 em má trắng vừa lên tách đỏ là đã chơi nổi bật lắm rồi thậm chí chim thầy còn bó tay với nó. thế là em cho đi bẫy đi đã bắt được 2 em trời dù mới chỉ 5 tháng lồng!!! và em thấy nó bố láo quá nên cho ra trường xem sao, phải công nhận là em nó chơi rất tốt, ché dài đanh và chơi cánh nhanh, đều chứ không rộng nhưng do mình lạm dụng kề chim vô số độ nên giờ đây con này nó ra trường là bị khớp hic(bị chim già quần vài lần là nó teo liền hà) cái này mình cũng biết nhưng do thử độ lì của con chim coi nó thế nào... và kết quả là em nó giờ chỉ chơi nhà! tuy chơi mặt nhà nhưng em nó được kèm cặp từ nhỏ nên giọng hót rất tốt (với em thôi nhé mấy bác) nhiều người tới nhà chơi là phải lắc đầu với em nó!!! bán đi thì thấy tiếc công chăm sóc ... hi vọng sau vài mùa nữa chú nó sẽ khá lên chơi ở nhà cũng như ở trường
Chúc các bác luôn vui cùng với thú chơi mòng