cách tập má trắng chơi bền chim

cmtegiac

thấy anh em bàn tán sôi nổi về chủ đề này quá nên em cũng ngõ vài phím chung vui với ace vậy! thật ra chim má trắng nếu bác nói chim hèn thì tội nghiệp cho nó quá, chủ yếu là thầy hay thì trò mới giỏi được (cái này ai cũng biết rồi), và chim trò phải tố chất nhỉ, thời gian chim má trắng thì phải chăm bẩm tối đa luôn cho em nó phát triển tốt sau này! Như vậy sau thời gian 8-12 tháng thì chúng ta sẽ có 1 em chào mào khá.
Em đây cũng có 1 em má trắng vừa lên tách đỏ là đã chơi nổi bật lắm rồi thậm chí chim thầy còn bó tay với nó. thế là em cho đi bẫy đi đã bắt được 2 em trời dù mới chỉ 5 tháng lồng!!! và em thấy nó bố láo quá nên cho ra trường xem sao, phải công nhận là em nó chơi rất tốt, ché dài đanh và chơi cánh nhanh, đều chứ không rộng nhưng do mình lạm dụng kề chim vô số độ nên giờ đây con này nó ra trường là bị khớp hic(bị chim già quần vài lần là nó teo liền hà) cái này mình cũng biết nhưng do thử độ lì của con chim coi nó thế nào... và kết quả là em nó giờ chỉ chơi nhà! tuy chơi mặt nhà nhưng em nó được kèm cặp từ nhỏ nên giọng hót rất tốt (với em thôi nhé mấy bác) nhiều người tới nhà chơi là phải lắc đầu với em nó!!! bán đi thì thấy tiếc công chăm sóc ... hi vọng sau vài mùa nữa chú nó sẽ khá lên chơi ở nhà cũng như ở trường
Chúc các bác luôn vui cùng với thú chơi mòng
Như vậy là bạn đã sở hữu 1 chú má trắng có tố chất rồi, cộng thêm thầy giỏi nữa nên em nó phất lên như diều. Chắc chờ thêm mùa lông nữa cho chim tĩnh thì nó sẽ chơi lại thôi

quangsang

Theo mình thời gian nuôi 1 em má trắng lên chơi được cũng tầm tầm như nuôi 1 em bổi lên khoảng 2 năm. Chim bổi chủ yếu tập dạn khoảng 1 mùa lông sau đó hót siêng là tập dượt làm quen được rồi. Chim non nuôi lên phải tập làm quen với mọi thứ xung quanh, học hót...