cách thuần bổi theo cách của mình :v

791993

thân chào tất cả ae trên diễn đàn
lần đầu viết bài e xin chúc tất cả ae trên diễn đàn thật nhiều sức khỏe ...và chon đc chú chim mình yêu thích.
:D
sau đây e xin trình bày cách thuần bổi của e nếu có gì ko phải mấy bác bỏ qua cho e vs nha :v
cách chọn chim thì chắc mấy bác cũng đã có nhiều cách để chọn sao cho vừa ý mình nên e ko nói nữa.
chim mới bắt ở tiệm hay vừa bẫy về e dùng kéo cắt hết lông cánh hoặc vài cọng lông bên phía ngoài cánh,đuôi cũng không ngoại lệ (trông như con cút) theo e thì dù sao đã bổi thì cũng phải 6 tháng hoặc 1 năm mới chơi ok đc nên ta cứ cắt mặc cho ai nói mùa lông sau thì chim cũng đã đứng lồng tốt.
lúc trước e có lấy dây thun cột 2 đầu cánh vs nhau đuôi cũng vậy chim trông đẹp hơn nhưng e nó có vẻ khó chịu ngoái ra cắn dây thun nên e đành phải cắt.
xong phần đó ta tìm 1 cái lồng cho nó ko cần quá to tiết kiệm cho nhà TP phòng trọ.
sau đó hạ cầu sao cho gần mặt sàn,cho thêm 1 cóng nước sau đó mua chuối về lột nữa trái bỏ vào sau đó tìm 1 cái áo lồng trùm nữa cái và đặt vào 1 góc tường yên tĩnh hoặc bỏ dưới đất nếu ko có mèo chó... hôm sau đem chuối ra cho chuối mới vào ko quên trét thêm bột vào phần chuối đã lột cho chim ăn sau đó theo dõi chuối và phân chim ntn vài ngày sau ko cho chuối nữa cho bột vào và theo dõi phân chim xem chim đã ăn bột chưa nếu chưa thì làm tiếp vài lần nữa,còn nếu đã ăn rồi thì coi như chú chim ta đã ok.
khoảng 1 tuần đầu nên hạng chế tiếp xúc vs chim vì tránh cho e nó hoảng sang tuần khi cho ăn gì thì nên ngồi gần lồng cầm trên tay xem phản ứng em nó có thèm ko nếu thèm quá thì cho vào làm nhiều lần vậy chim sẽ dạn hơn vì mình đến đễ cho e nó ăn chứ ko phải hại nó.
khoảng 1 tuần nữa mở hết áo lồng và nên đặt chim vào góc tường hay góc dưới đất đặt sao cho phía sau nó là tường hay ván để cho e nó thấy an toàn hơn.thường xuyên tiếp xúc vs e nó vì đã cắt hết lông cánh và đuôi nên e nó ko còn nhảy loạn xạ nữa.
nếu như vậy thì e nó giờ đã hót sổng rồi.
chúng ta cần tiếp xúc vs e nó nhiều hơn cho mau dạn hơn,và cho e nó tắm nắng và tắm nước cho mau dạn mùa thay lông sau thì ta sẽ có đc 1 e để chơi lai rai rồi. \
đó là cách của e nếu có gì sai xót mong mấy bác và ae bỏ qua cho e.
e đã làm như vậy thì thấy sau 1 mùa chim dạn hơn tiết kiệm đc nhiều thời gian.
chúc các ae các bác sức khỏe diễn đàn vững mạnh
THÂN..........

N_v_N

hwa cũng mới tuyển 1e từ trại tập trung về .. cách của mình là đem về thả zô lồng treo chổ ít ng wa lại .. khỏi trùm mền jì hết.. cho mày tung lồng thoải mái ... tung riết mệt rồi cũng nghỉ thôi :)) mà số hên sáng hnay treo lên e nó sổ giọng lun mới ghê :)) đã quá đã

linhu

Cắt 1 bên cánh khoảng 4 năm cọng ở giữa (khi khép lông vẫn thẩm mỹ) chim mất thăng bằng sẽ ko bay dc nếu xẩy, cắt đều 2 bên vẫn bay bình thường trừ khi cắt sạch.

CMQN

Nếu là minh sẽ cắt theo dọc cánh của chim mỗi bên đi fân nửa chim vẫn có thể nhẩy bình thường ko sợ xảy ra bay mất.

ducviet2510

Nếu là minh sẽ cắt theo dọc cánh của chim mỗi bên đi fân nửa chim vẫn có thể nhẩy bình thường ko sợ xảy ra bay mất.
còn nếu là mình,cứ để e nó tự nhiên,lấy vỏ hồ sơ bằng giấy bóng lót vùng quanh trong lồng,hết mùa e nó vẫn đẹp trai như ngoài trời nên không cần cắt cánh,chẳng lẽ khi mang e nó đi cho va chạm 1 chút,e nó có bản lĩnh,xòe cánh xòe đuôi thì lấy gì ra rọa mấy e khác khi đã bị cắt,chăm e nó,thấy e nó lớn lên từng ngày mà không phải tác động tới e nó mới là 1 cái thú,hãy cùng e nó lớn lên,cho e nó biết mình yêu e nó,chứ ép e nó thì cho dù e nó có chơi cũng chỉ là thể hiện " tôi không bị câm " mà thôi,chúc các bạn thuần được 1 chú chim hay.

thanhdinhbangoi

chào mào bổi, hay nói một cách khác là chim nhát người. Có một cách như thế này
mình xin nói nhỏ thôi. Nhốt vào lồng hơi nhỏ một tý lấy lưới mùng bao lại,trèo thấp gần người và gần những con chim dạn. Chỉ treo cống nước trong lồng đến giờ cho ăn mới đưa thức ăn vào,
cho chim tắm hàng ngày.Mình nuôi cách này chìm rất nhanh dạn.Nếu chim đã nhát mà ta còn bắt ra cắt cánh cắt đuôi thì còn gì chim.Mà khi chìm thấy mặt ta sợ hết hồn thì làm sao mà dan cho được

minhhuyjmmy

còn nếu là mình,cứ để e nó tự nhiên,lấy vỏ hồ sơ bằng giấy bóng lót vùng quanh trong lồng,hết mùa e nó vẫn đẹp trai như ngoài trời nên không cần cắt cánh,chẳng lẽ khi mang e nó đi cho va chạm 1 chút,e nó có bản lĩnh,xòe cánh xòe đuôi thì lấy gì ra rọa mấy e khác khi đã bị cắt,chăm e nó,thấy e nó lớn lên từng ngày mà không phải tác động tới e nó mới là 1 cái thú,hãy cùng e nó lớn lên,cho e nó biết mình yêu e nó,chứ ép e nó thì cho dù e nó có chơi cũng chỉ là thể hiện " tôi không bị câm " mà thôi,chúc các bạn thuần được 1 chú chim hay.
cách này mình hoan nghênh rất hay, chim ko bị sốc và có thể tự tin hót khi không thấy người, em vẫn đẹp trai như thường

vôdanh_vt

Cứ chăm như chim thuần là chuẩn nhất.từ từ rùi e nó củng thuần thui mà.lâu nay mau do cách chăm mỗi người.

Điếu Cày

Cho vào lồng ép mộc, phủ áo lồng, để nơi yên tĩnh, tránh làm chim hoảng, hé áo lồng và thuần em nó từ từ, chẳng việc gì phải nôn nóng mà dùng đến hạ sách ép này ép nọ, rồi cắt này cắt nọ.
không ủng hộ cách này của bạn nhưng dù sao cũng cảm ơn vì bạn đã chia sẻ

datminh1982

lota giấy bóng chim húc vào kêu rót rót chim cang sợ hơn