Cám đến từ hà nội.

bad boy

Mình lập tocpic này mong anh em có kinh nghiệm đánh giá hộ mình công thức và tỷ lệ như này có được không?
1 túi rưỡi cám ba vì
3 lạng cà rốt
3 lạng đậu tương
3 lạng lạc
3 lạng đỗ xanh
25 lòng đỏ trứng gà
10 vỏ trứng
5 lòng trăng
6 lạng tôm đồng
trứng thì mình luộc chín rồi mới tách lòng đỏ rồi trộn đều với các món hấp còn lại với đỗ xanh, lạc, đậu tương, sau đó mang ra tiệm MINH ở định công đùn và sấy khô. theo anh em như vậy có cần thêm hay bớt thì cho mình ý kiến nhé. làm như nay được 2 năm rồi chim cũng ok nhưng vẫn chưa ưng ý lắm mong ae vào tư vấn. cảm ơn anh em.:eek: ah quên chỗ này ra thành phẩm được 2kg cám.

vietgun

Theo mình bạn nên giảm bớt 10 quả trứng là 4 lạng tôm. Ăn nhiều chất quá chưa chắc đã tốt

Thân/VG

Linhtg

Mình lập tocpic này mong anh em có kinh nghiệm đánh giá hộ mình công thức và tỷ lệ như này có được không?
1 túi rưỡi cám ba vì
3 lạng cà rốt
3 lạng đậu tương
3 lạng lạc
3 lạng đỗ xanh
25 lòng đỏ trứng gà
10 vỏ trứng
5 lòng trăng
6 lạng tôm đồng
trứng thì mình luộc chín rồi mới tách lòng đỏ rồi trộn đều với các món hấp còn lại với đỗ xanh, lạc, đậu tương, sau đó mang ra tiệm MINH ở định công đùn và sấy khô. theo anh em như vậy có cần thêm hay bớt thì cho mình ý kiến nhé. làm như nay được 2 năm rồi chim cũng ok nhưng vẫn chưa ưng ý lắm mong ae vào tư vấn. cảm ơn anh em.:eek: ah quên chỗ này ra thành phẩm được 2kg cám.
Bác cho e hỏi số đt của a Minh ở định công với nhé. E cũng đang định làm cám mà ko biết ở đâu sấy và ép hạy cả

3Ray

Theo mình; với công thức trên + 3 muỗng cafe mật ong rừng nữa là ok.

bad boy

Theo mình bạn nên giảm bớt 10 quả trứng là 4 lạng tôm. Ăn nhiều chất quá chưa chắc đã tốt

Thân/VG
giảm bớt 10 quả tức là còn 15 quả? tỷ lệ này em làm là ra 2 cân cám đó bác.thế tức là khoảng 7 lòng đỏ cho 1 cân cám.

vuphat

Bác thớt cho xin địa chỉ của minh o định công với. chứ làm cám vất vả nhất là đùn cám và sấy bác à. thank!

xeko

Cám hà nội có cám hưng cổng đục dùng rất tốt,chim chơi rất bền lửa đều,lên chậm nhưng chắc,mình dùng cám đó mấy năm nay rồi và cũng gặt hái 1 ít thành công. Trc mình cũng vất vả và kết quà chẳng ra gì.hihi.

Mickeycm.batoqn

Thường khi muốn vào lửa chim thì sẻ giảm lượng trứng lại,25 quả gần tương đưng 1,5kg quá nhiều.
Giảm lại còn 10 đến 15 mua thêm khoáng Bcomles và promix bổ xung vào

thai

sao các bác làm cám cho nhiều lòng đỏ nhỷ , nhìn các bác làm cám em còn muồn ăn chứ nói gì chim @@

vuphat

Thường khi muốn vào lửa chim thì sẻ giảm lượng trứng lại,25 quả gần tương đưng 1,5kg quá nhiều.
cái này bác đã thử dùng chưa, hàm lượng như thế nào vậy bác. e thấy mấy bác chơi hồng yến làm cám cũng hay bổ xung hai thành phần này. không biết áp dụng với cm ra sao

gabong

công thức này y chan công thức em áp dụng k thiếu 1 cái chi...nhưng em cho ít tôm đồng hơn...tầm 3 lạng thui, chi ăn đều đi phân rất đẹp

bad boy

bác cho em hỏi là khoáng Bcomles và promicx mua ở đâu và có thể bác cho ae ít hình tham khảo được không, em cho vỏ trứng và lòng trắng để tăng cường chất khoáng rồi đó bác ơi , không biết có đúng không nữa?:cool:

Mink

bác cho em hỏi là khoáng Bcomles và promicx mua ở đâu và có thể bác cho ae ít hình tham khảo được không, em cho vỏ trứng và lòng trắng để tăng cường chất khoáng rồi đó bác ơi , không biết có đúng không nữa?:cool:
2 loại khoáng này có bán ở tiệm thú y or thức ăn gia súc. Thành phần cám của bạn hơi nhiều lòng đỏ, có thể bổ sung thêm 1/2 lon gạo lức. Riêng công đoạn sáy làm làm khô thì mình dùng phương pháp hấp cách thủy bằng phương pháp gia truyền, cách này giúp chim lâu lên bốt, cho dù tuổi đời trên 5 năm :cool:

bad boy

2 loại khoáng này có bán ở tiệm thú y or thức ăn gia súc. Thành phần cám của bạn hơi nhiều lòng đỏ, có thể bổ sung thêm 1/2 lon gạo lức. Riêng công đoạn sáy làm làm khô thì mình dùng phương pháp hấp cách thủy bằng phương pháp gia truyền, cách này giúp chim lâu lên bốt, cho dù tuổi đời trên 5 năm :cool:
ok, cảm ơn bạn đã góp ý , mình đang tính giảm lượng trứng xuống còn 20 lòng đỏ, còn quả hấp cách thủy phương pháp gia truyền là như nào bác ơi, thế gạo thì cũng hấp lên rồi trộn với các thành phần khác đúng không bác.ah thế bác ơi thế tỷ lệ 2 chất khoáng đó là bao nhiêu để làm ra 2 cân cám hả bác ơi.

Mink

ok, cảm ơn bạn đã góp ý , mình đang tính giảm lượng trứng xuống còn 20 lòng đỏ, còn quả hấp cách thủy phương pháp gia truyền là như nào bác ơi, thế gạo thì cũng hấp lên rồi trộn với các thành phần khác đúng không bác.ah thế bác ơi thế tỷ lệ 2 chất khoáng đó là bao nhiêu để làm ra 2 cân cám hả bác ơi.
Gạo lức rang vàng rồi xay nhuyễn, trộn vào các thành phần khác. 2 chất khoáng, mỗi loại 2 muỗng cafe cho 1 kg cám. Chúc bạn thành công.

Mickeycm.batoqn

2 thứ này mua ở tiệm thuốc Thú y nha bạn