Cám Anh Thông, đôi điều thắc mắc!

chaomaoyemkhit

Chào anh em. Mình là một người từng rất tin dùng cám Anh Thông từ những ngày đầu. Hạt cám màu đẹp, to vừa phải, và đặc biệt là rất thơm. Trước giờ mình mua về cho ăn ngay, không thêm trứng hay bất cứ chất gì. Gần đây mình có trộn thêm trứng gà và mật ong, lạ một điều là khi trộn xong mình phơi nắng thì mùi thơm đặc trưng của cám biến mất, thay vào đó là mùi rất bình thường như bao loại cám khác. Vậy vấn đề đặt ra ở đây là tại sao mùi thơm đó lại biến mất? Phải chăng là do một chất phụ gia tạo mùi nào đó, và khi phơi nắng thì chất này mất tác dụng. Mình đang khá hoang mang, nhờ ae tư vấn giúp!!

chaomao_79

mình cũng đang thắc mắc vấn đề này, đang định đổi cám khác cho chim, chất lượng cám ngày càng đi xuống.

quangphucmobile90

cám này mình cung đang sài cho chim bổi bình thường ăn thôi còn chim đấu tốt an không đạt kết quả tốt.

caube1002

Vấn đề của bạn mình đã gặp, nếu cám chuẩn khi sấy lại mùi thơm hơn ban đầu. Còn nếu cho thêm trứng và mật ong thì vẫn còn mùi của cám nhưng k thơm đc như ban đầu

Ebola

Mình thì tin dùng cám của anh Sanh chứ k bao giờ dùng cám của anh Thông!

chaomaohu3

theo mình nghĩ bạn có bỏ thêm trứng với mật ong nên có mất ít mùi đặc trưng của cám + rang nhiều lần nên k còn mùi thơm ban đầu.

chaomao129

Có hai cách lý giải cho hiện tượng trên. Thứ nhất trong cám có bổ sung tinh dầu trái cây( hương trái cây) nên khi bạn phơi nắng hay sao rang thí những chất này sẽ bay hơi hết. Thứ hai có thể những chất này tác dụng với những thành phần bạn cho vào va mất mùi thơm, hoặc do phản ứng giữa đường khử có trong mật ong và acid amin có trong trứng gà tạo ra mùi thơm nhưng ko giống ban đầu nữa.

neo

ko cho ăn cám Anh Thông nữa thì cho ăn cám gì bây giờ các bác?
thiếu gì hiệu cám mà hỏi như vậy hả bạn , hiển bào khánh, vương việt anh , CADN , tuấn mẹo , nam ĐN.... tự làm cho chắc ăn bạn ơi lâu dài nữa , sao dạo này mọi người than phiền về cám anh thông dữ qua

ĐKL?hao12345

Em nuôi dân dả. nghe là chính cội kèo là phụ tuần đi tuần khg. mua cám Lạc Hồng bịt Tím về cho 5cai trg gà + 1 trg vịt + 1 thìa đg or mật ong. Cào cào tuần 1-2 lần . chuối cà rốt hấp cứ thay phiên nhau ngày 1 thứ . Tắm nắng nước đày đủ. Chim tuy lau lên lửa tí nhưng lên là bền chơi phà phà

nguyenphucva

Đúng vậy. Mình dùng cám Anh Thông cho choè than và chào mào. Hôm qua mới mua 2 bịch thì khi cho ăn thấy chất lượng cũng như mùi thơm không còn như trước nữa. Đúng là khổ khi dùng cám mua

minhtuantbvn

Tất cả nhờ hóa chất, mình trong nghanh này mình rõ, rất dễ mất mùi màu khi có nhiệt độ ,đặc biệt nhiệt độ của môi trường ánh nắng mặt trời, bạn thấy đó không được tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời ơ tất cả các loại gọi là hóa chất, mình chắc 100% là hóa chất, bạn thích mùi gì cũng có hết nhé, ví dụ nước mắm nam ngư là 100% hóa chất pha ra nhé

thaiquang77

Tất cả nhờ hóa chất, mình trong nghanh này mình rõ, rất dễ mất mùi màu khi có nhiệt độ ,đặc biệt nhiệt độ của môi trường ánh nắng mặt trời, bạn thấy đó không được tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời ơ tất cả các loại gọi là hóa chất, mình chắc 100% là hóa chất, bạn thích mùi gì cũng có hết nhé, ví dụ nước mắm nam ngư là 100% hóa chất pha ra nhé
Mình đồng quan điểm với bạn ! Nhất là mấy loại cám mà có mùi trái cây thơm nức mũi thì 100% là phụ gia trung quốc (Hix ko biết trái cây đã đem sấy khô mà vẫn cho mùi thơm như trái cây tươi thì quá là hấp dẫn :)

pqv

Dùng cám Mr. Bảy Đà nẵng đi các bạn. Chất lượng ok đó. Hiện có đại lý ở rất nhiều nơi. Tại Tphcm có bán tại tiệm chim Vũ Loan, cội Chào mào Việt, cội Vĩnh Lộc và nhiều cửa hàng chim cảnh khác.

hoàng lâm

Cám anh thônh mình cho chim nhà ăn thử mà chả thấy gì cả...mới đổi qua cám bifoor của thái loại hủ 45K..chim ăn vài hôm có thái độ lên lửa treo ra là đứng 1 mình sổ lun..

Jack Dam

mình cũng đang dùng cám anh thông và mình phát hiện nếu mua cám ở 2 nơi khác nhau thì mùi cám k giống nhau cũng đang băn khoăn mún đổi qua cám khác nhưng k bít loại nào là thich hợp vì chim mình rất thich ăn cam này, hình như cám này bán khá chạy trên thị trường nên có rất nhiều cơ sở sản xuất việc chạy theo lơị nhuận bỏ quên chất lượng là k thể tránh khỏi