Cám công cho chào mào

SơnVân_Tn1

Em xin chào mọi người .Cách đây một thời gian em có đọc được một công thức cám công của một anh trong Sài Gòn đưa ra mà không biết có hiệu quả không .Em cũng mới nuôi chào mào và cũng mới tham gia diễn đàn .Mong mọi người chỉ bảo thêm .

Công thức cám :
_Nguyên liệu :mình dùng lon sữa đặc ông thọ để cho dễ tính.
1. 1 lon gạo tấm loại 1
2. 1 lon mè trắng loại 1( Vừng vàng )
3. 1/2 lon đậu xanh loại cà vỏ sẵn ( Đậu đỗ )
4. 1/2 lon đậu nành loại hạt bé ( Đậu tương )
5. 1/2 lon đậu phộng loại hạt bé ( Đậu lạc )
6. 1 lon cám gà con loại 1
7. 200gr kỷ tử
8. 250gr đường mật ( Đường vàng hoa mai )
9. 300gr tôm khô
10. 40 nghìn cào cào loại già ( Châu chấu loại cho mi ăn )
11. 100gr becomplex ( 10 viên cũng đc)
12. 6 viên pharmaton
13. 25 quả trứng gà
14. 6 muỗng mật ong rừng
15. 150gr phấn hoa
16. 2 quả chanh
17. một ít gạch cua ( ko có cũng ko sao)

_Cách thực hiện :
Rang gạo trên chảo cho đến khi vàng mật thì cho mè trắng vào rang chung khoảng vài phút là mè vàng ... sau đó cho thẳng 2 thứ gạo và mè vào xay chung để dầu mè thấm đều vào gạo khi chim ăn sẽ ko bị hốc ... tiếp theo cho đậu nành , xanh , phộng rang vàng thật vàng và xây chung vs nhau cho ra 1 thau lớn vs hỗn hợp gạo mè trộn thật đều và để sang 1 gốc ... tiếp theo ta rang tôm khô và cào cào cho vàng thơm sau đó xây nhuyễn vs cám gà con và đổ vào thau hỗn hợp kia ... tiếp theo dùng máy sinh tố xây 25 lòng đỏ , 5 lòng trắng , 250gr kỷ tử , 6 muỗng mật ong , 250gr đường mật , 100gr becomplex , 6 viên pharmaton chỉ lấy dung dịch bên trong bỏ vỏ , 150gr phấn hoa , nước cốt chanh , gạch cua và xây đến khi nào mịn thì thôy .... tiếp theo đổ 2 hỗn hợp trên vào nhau dùng tay bóp đều lập đi lập lại nhiều lần đến khi chúng khô và rời nhau ra thì đem phơi trực tiếp nắng trong 5 ngày sau đó bóp nhuyễn cho vaò lọ để dùng cho chim ăn dần ...!

_Ưu điểm : kích lửa nhạy và nhanh , chim chơi bền bĩ , có thể để đến 4 tháng , bóng lông , đỏ tép và đít , chim ra giọng lực và đanh .
_Nhược : có thể hố lửa tích tắc nếu thiếu trái cây ...!
_Nên dùng cám chung vs chuối , ổi , cào cào , sâu tươi , và thi thoảng cho uống nước sâm bí đau pha mật ong...!
* Trong quá trình nuôi nếu có dịp đi Thái Lan anh em nên tìm mua quả Jumbul cho các em nó ăn sẽ có tác dụng kích loại cám này lên đỉnh điểm

Cám này ăn quanh năm luôn bạn dùng đc cho mộc và thuần đều tốt cả
khi thay lông thì giảm 1 số thứ sau :
Trứng từ 25---->10 quả
Đường từ 250 ---->50 gram
Mật từ 6 ----> 0 muỗng
Tôm 300 ----> 100 gram
1/2 lon đậu xanh ----> 1 lon

chaomaolk

thấy cám cho cm ko cần cầu kỳ quá đâu.công thức này nhìu thành phần qá

linhu

Đoán thử: Công thức cám này chim ăn vào lông ko ôm nổi.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Nhìn công thức cám quá là Ok. Cám bạn có thử cho chim bông ăn chưa? Cảm của bên mình chim ăn toàn ra bông. ĐÍt thì đỏ như chim rừng. Công thức cám đơn giản thôi cám ba vì thẳng tiến.
P/s: Đùa tí cho vui nha.

vô danh

he he chú hiểu lầm rồi ko ném đá đâu vì đã vướng vào đam mê thì không chắc nhưng càng đơn giản càng có điều kiện theo đuổi lâu dài chứ công thức này nói thật là làm cũng được nhưng quá cầu kỳ rảnh rỗi thì ko sao nhưng bận quá thì làm sao?không khả thi còn thêm cái vụ kỷ tử nữa kô nên bạn ah

SơnVân_Tn1

he he chú hiểu lầm rồi ko ném đá đâu vì đã vướng vào đam mê thì không chắc nhưng càng đơn giản càng có điều kiện theo đuổi lâu dài chứ công thức này nói thật là làm cũng được nhưng quá cầu kỳ rảnh rỗi thì ko sao nhưng bận quá thì làm sao?không khả thi còn thêm cái vụ kỷ tử nữa kô nên bạn ah
vâng !! em cảm ơn anh .Tại em cũng mới chơi nên nhiều cái còn bỡ ngỡ lắm .Nên cũng muốn qua đây học hỏi thêm anh em để có thêm chút kinh nghiệm của bản thân .Cảm ơn anh ak

chaomaolk

1 bich ba vì +10 lòng đỏ trứng gà+2lang tôm đồng+ 2 muổng mật ong rừng.như vậy củng ok rồi ae nhỉ

nguyenlong

bột thì tốt nhưng ko biết chim ăn hấp thụ được bao nhiêu?cái vụ kỳ tử em ko dám thử nhưng Bcomplex cho dzô luôn mình thấy kô ổn,nhiệt độ cao => mất chất đôi lời góp ý!thank

nin_chaomaohue

Thứ 7 này các bác chờ xem thành phần cám của nin_chaomaohue nhé. công thức đơn giản, chim căng, sát lông...
<a href="https://www.youtube.com/watch?v=hylDmzSaMA4" target="_blank">

v
à đây là giàn chim

jackychang

Em phân vân mãi bác có kê đơn nhầm thuốc ko đấy, mục 16 cho thêm 2 quả chanh để làm cám chào mào thì em mới nghe lần đầu à nha., cám này thực sự bác nào dám theo thì gan to phải biết.

nam26111981

Chào bạn.
Mình cũng mới chơi chim không lâu. Mình cũng đã từng 02 lần làm cám, tuy có hơi khác bạn một chút nhưng thành phần làm cám cũng rất nhiều. Với những anh chị không có thời gian thì quả thật là cách làm cám như trên thật cầu kỳ. Nhưng với mình thì thấy cách làm cám của bạn đưa lên là hợp lý.
Niềm đam mê của mỗi người mỗi khác nhau. Mình thì thích làm cám cho những chú chim của mình ăn và quả thật là rất hiệu quả. Những người bạn của mình đến nhà dợt chim họ đều khen là chim chào mào của mình tướng to, lông mượt, linh hoạt, đít đỏ, tách đỏ.... Công thức cám của mình có thêm cà rốt, cà chua, dưa chuột (dưa leo), chuối sấy khô nữa. tất cả mình bỏ vào xay sau đó trộn với các loại bột xay và đem xao khô trên bếp than. Hiện tại mình đang nuôi 3 chú chào mào, cả 3 con đều ăn cám này và mình thấy phân đi khô.
Chúc bạn thành công với công thức cám của mình nhé.