Cám CADN

noucamp98960

Mình hiện đang sử dụng cám Ba vì trộn trứng, mình thấy trên thị trường có loại cám CADN, mình muốn chờ đến mùa thay lông chuyển qua CADN, mấy Bác đã và đang sd CADN cho e lời khuyên. Mà có 2 loai CADN, mình nên sd loại nào. mấy B góp ý dùm, Thân.

tychaomao_vt

Chim đang lửa thì sài luôn bavi đi a, thây làm j. Chim hay thì cám nào cũng hay, chim e sai hbk mà cũng chịu hót đâu.

Trung Arc

Cám mua sẵn viên khuôn đẹp, trộn trứng fai bop mệt lém
Mua máy ép là ra viên đẹp thôi bạn. Còn vấn đề chim đi phân nát bạn nên xem lại hàm lượng đạm bạn bổ sung vào cám có hợp lý hay chưa. Chứ nhiều con đi phân chảy lại dùng ba vì để cho khô phân đấy bạn. Một vài góp ý nhỏ. Thân!!

cmtegiac

Mình đang dùng HBK mà chuẩn bị chuyển sang ba vì trộn trứng đây.
sao lại chuyển sang ba vì hả em. HBK thấy ae đánh giá rất tốt mà. Em chuyển từ từ chứ ko đột ngột quá chim sốc thì 2 loại cám này thành phần dinh dưỡng khác nhau nhiều

cmtegiac

Bavi e nó đi phân nát lắm e ạ. Chứng tỏ e nó ko hợp.
em mới chuyển sang ba vì hay chuyển lâu rùi thì thấy phân nát. Nếu đổi cám thì phải dùng cám đó 1 thời gian cỡ 3 tháng thì mới bít cám có hợp ko, chứ mới đổi 1-2 bữa thấy chim đi phân nát rùi kết luận ko hợp là căng hiii

tychaomao_vt

em mới chuyển sang ba vì hay chuyển lâu rùi thì thấy phân nát. Nếu đổi cám thì phải dùng cám đó 1 thời gian cỡ 3 tháng thì mới bít cám có hợp ko, chứ mới đổi 1-2 bữa thấy chim đi phân nát rùi kết luận ko hợp là căng hiii
Ống sài bavi từ xưa tới giờ ah

Trung Arc

sao lại chuyển sang ba vì hả em. HBK thấy ae đánh giá rất tốt mà. Em chuyển từ từ chứ ko đột ngột quá chim sốc thì 2 loại cám này thành phần dinh dưỡng khác nhau nhiều
Con trước em dùng HBK số 2 sau 1 tuần là phân khô, chim căng thấy rõ, nhưng em nghe nói loại số 2 rất nóng làm hư chim nên em đã trộn số 1 và số 2 50:50 cho 2 con sau này ăn đến nay gần 2 tuần rồi mà chim vẫn đi tiêu chảy, em sợ tiêu chảy trong thời gian dài sẽ làm chim mất sức có khi sau này hư luôn cả hệ tiêu hoá. Bữa giờ đắn đo lắm, hôm nay em đã quyết định chuyển sang cám ba vì trộn thêm 1 số chất bổ sung. Trưa nay em vừa làm xong 1 mẻ cám nhưng vẫn chưa cho ăn. Hôm nay em chỉ cho tụi nó ăn chuối và cào cào. Vấn đề cám nhức đầu thật. Anh có kinh nghiệm gì hay tư vấn giúp em với. Em cảm ơn!!

baopham

góp ý bạn xíu, nếu bạn dùng số 2 thấy chim thay đổi rõ thì ko cần trộn số 1, cám số 2 bạn cho ăn thêm trái cây đều thì sẽ thấy hiệu quả, cám chỉ góp 1 phần vào việc giúp chim có lửa, bạn cần phải bổ sung trái cây và mồi tươi thì con chim mới tốt đc, bản chất chim chào mào là ăn trái cây, cho nên đừng phụ thuộc quá nhiều vào cám, thân.

Trung Arc

góp ý bạn xíu, nếu bạn dùng số 2 thấy chim thay đổi rõ thì ko cần trộn số 1, cám số 2 bạn cho ăn thêm trái cây đều thì sẽ thấy hiệu quả, cám chỉ góp 1 phần vào việc giúp chim có lửa, bạn cần phải bổ sung trái cây và mồi tươi thì con chim mới tốt đc, bản chất chim chào mào là ăn trái cây, cho nên đừng phụ thuộc quá nhiều vào cám, thân.
Cho mình hỏi bạn dùng loại số 2 HBK cho dàn chim ở nhà được bao lâu rồi? Đã qua được mấy mùa lông rồi mà rành vậy??

noucamp98960

E sử dụng Bv hơn 1 năm rui A, e trộn thêm 4 lòng đỏ trứng gà cho 1 gói Bv.Truoc day e co tron theo hh đậu với Tép xay nhuyễn nhưng do ko có tg nên 3 tháng gần day e chỉ trộn trứng vơi 1 muỗng nhỏ mật ong. Những bưa cho ăn cao cao trung kien thay chim đi phân khá đẹp.

vietnguyenb2

trước em cũng dùng HBK. thấy chim cũng căng nhưng có cảm giác chim k được bền lắm. giờ cho ăn Hưng cổng đục. thấy cũng được

minhgas

Chào mào cùi bắp
SG thì có nhiều loại cám mà cần gì phải mua CADN. Mình dùng CADN thì phân đi nát ỉa chảy hư đường ruột luôn ( dùng nguyên 1 năm nhé) Sau đó chuyển qua cám theo công thức của bác cmtegiac thấy ổn hơn. Dùng CADN 1 thời gian tầm 1 tháng thì thấy chim vào lửa nhanh tuy nhiên dùng lâu thì đều bị nát phân hết 3 e chào mào ở nhà đều bị hết, do đó bạn mún lên lửa nhanh thì CADN

SG thì có nhiều loại cám mà cần gì phải mua CADN. Mình dùng CADN thì phân đi nát ỉa chảy hư đường ruột luôn ( dùng nguyên 1 năm nhé) Sau đó chuyển qua cám theo công thức của bác cmtegiac thấy ổn hơn. Dùng CADN 1 thời gian tầm 1 tháng thì thấy chim vào lửa nhanh tuy nhiên dùng lâu thì đều bị nát phân hết 3 e chào mào ở nhà đều bị hết, do đó bạn mún lên lửa nhanh thì CADN
Hix. Vay chắc e vẫn giữ lại cám cũ quá. Bavi trộn trứng, nhưng may e chim nhà mình ăn vẫn bị đi phân nát.

Có lẽ cadn cần thay đổi công thức cám,anh em ở tp Quảng ngãi có dùng nói cám nầy nuôi thay lông cực tốt,lông bóng mượt,nhưng nuôi lữa thì không đạt.

pepsi47

Moderator
Cám CADN mình đã dùng thử chim ăn đi phân nát chậm vào lữa và chim củng ko chơi hết nước của nó mà chỉ chơi rất chập chờn, tuy nhiên cám này chim thay lông thì ra lông rất đẹp, nói chung tốt nhất chỉ dùng cho chim thay lông, con HBK thì rất nóng mới ăn thì chim vào lữa nhanh khiến nhiều ae rất thích nhưng sau khoản 3 tháng con chim sẽ bị ỳ và bộ lông bắt đầu khô chim có dấu hiệu rút hình mùa sau nuôi lại bộ lông rất xấu và con chim gần như là ko chơi được luôn giống kiểu như mùa trước nó kích chơi kiệt lực luôn vậy ah, hiện nay có loại cám mới của Nam Đà Nẵng thấy rất ổn ae có thể thử vì vốn chủ cám cũng đã có rất nhiều chim đi lấy giải nên ae yên tâm, ah nghe nói hiện nay con Mưa Rơi của a Chiến Trọc đang dùng loại này, thân pepsi47.