Cám Chào Mào có thực sự cần cầu kì, phức tạp ?

soncao3008

Công thức cám của bác Thanh thấy đơn giản và hiệu quả quá. Bác cho mình hỏi thêm, việc vào cám cho chim mình có phân biệt theo chim bổi hay chim thuần không ? Vì như mình mua cám làm, 2 con thuần thì thấy ổn mà 2 con bổi lại đi phân ướt. Bác có kinh nghiệm nào hay chỉ giáo mình thêm nhé. TKs bác.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Công thức cám của bác Thanh thấy đơn giản và hiệu quả quá. Bác cho mình hỏi thêm, việc vào cám cho chim mình có phân biệt theo chim bổi hay chim thuần không ? Vì như mình mua cám làm, 2 con thuần thì thấy ổn mà 2 con bổi lại đi phân ướt. Bác có kinh nghiệm nào hay chỉ giáo mình thêm nhé. TKs bác.

Chim bổi ăn quen trái cây bên ngoài nên khi vào cám hơi "dị ứng xíu" như nếu để ý kĩ tới lần 2 lần 3 bắt đầu phân khô và đẹp hẳn ra, chim mình ăn cám lên lửa rất nhanh, kết hợp tắm phơi nắng và tủ áo lồng điều độ, rồi bác sẽ thấy. Chúc bác có những chú chim hay.

To: bunthilapchoiz

Mật ong mình đã ghi rõ là cho nhỏ cỡ 2 muỗng ăn cơm là vừa, đừng ngọt quá, chúc chim bác mau vào lửa.

P/S: Khi vô cám nếu muốn ủ lửa để đi trường bác làm như sau:

Cám, nước đầy đủ, sáng chuối móc + cào cào tươi, ăn xong trưa trưa 11h cho tắm để hậm hực, tắm xong cho ra góc riêng hót, tiếp đó tủ áo lồng đến hết ngày, chỉ trong một khoảng thời gian ngắn chim sẽ có lửa và giữ hình rất đẹp, chim em thì, ngày 1 hót xổng lớn thái độ tốt, ngày hai ve cánh, sàng cầu lia lịa, ngày 3 thì cất tiếng ché,..Chúc các bác thành công.

Thân, black_fish9402

soncao3008

Tình hình là 2 con bổi nhà mình vào cám cả tuần mà phân vẫn ướt. Nếu vậy mình có nên đổi cảm mới hay vẫn kiên trì cho chim theo cám này? Nếu vẫn sử dụng cám này thì có cách nào khắc phục cho chim hạn chế đi phân ướt ko bác? TKS

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Tình hình là 2 con bổi nhà mình vào cám cả tuần mà phân vẫn ướt. Nếu vậy mình có nên đổi cảm mới hay vẫn kiên trì cho chim theo cám này? Nếu vẫn sử dụng cám này thì có cách nào khắc phục cho chim hạn chế đi phân ướt ko bác? TKS

Bác cho ăn cám kèm chuối, đi phân sẽ khô hơn, ướt không sao đâu bác, sẽ mau khô thôi, chim mình cho ăn ngày đầu đã đi phân khô rồi. Chúc chim bác mau có lửa.

Thân, black_fish9402

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
em mới làm cám theo công thức của anh :D ^^! chim ăn xong chịu hót lắm, tks anh

Chim chịu cám rồi đóa, bác cho ăn thêm cào cào, nhất là chuối phải thay mỗi sáng, trưa trưa tắm cho hậm hực, tắm xong thì treo góc riêng( Không có chim khác), nếu nghe ché thì tủ áo lồng ngay để chim ức chế, cuối tuầ sẽ chơi có lửa, he he.

Thân, black_fish9402

phuquangnt

tks cái kn quý báu của anh hihi, chim em mới 1 mùa mới xong lông à, chắc chưa ché đc liền đâu hihi

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
tks cái kn quý báu của anh hihi, chim em mới 1 mùa mới xong lông à, chắc chưa ché đc liền đâu hihi

Chim mình cũng là chim bổi đây, tắm xong phơi chỗ có nắng nhẹ, tới ngày thứ 3 thì ché liên tục 6 pas rất hay và lớn, tiếc là giờ em nó đã ra đi rồi.

Thân, black_fish9402

phuquangnt

úi sao mà em nó ra đi thế anh, uổng ghê thế :(. để em áp dụng thử xem sao hihi cầu mong nó căng cứng r` up clip lên cho mọi người đánh giá, con của em bắt = tay gần nhà nên k biết chim vùng nào, sẵn dịp hỏi luôn. 1 công đôi việc.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
úi sao mà em nó ra đi thế anh, uổng ghê thế :(. để em áp dụng thử xem sao hihi cầu mong nó căng cứng r` up clip lên cho mọi người đánh giá, con của em bắt = tay gần nhà nên k biết chim vùng nào, sẵn dịp hỏi luôn. 1 công đôi việc.

Chim non hả bác, bác ở đâu thì chim ở vùng đó, bằng không thì chim sẫy, bác tủ áo lồng treo xa xa, cho 2 con hót qua lại, đừng cho thấy mặt, khi tắm treo góc riêng, thì góc phải yên tĩnh và có cây xay càng tốt nhé. Như thế chim lấy chất từ cám+ tắm sẽ có hứng để hót, treo ra góc riêng nó sẽ hót khẳng định lãnh thỗ, có nắng nhẹ chim càng sung, hót chừng 15 thì trùm tiếp, chim mình mỗi lần mở lồng cho tắm thì bọng liên hồi, rồi mới chịu lắm, tắm xong đem phơi nắng em nó ra luôn 6 pass để đời, giờ thì an nghĩ rồi, rất buồn, em nó bị trúng gió bác ạ hay cúm cũng nên chim nhà em teo gần hết vì "Bệnh bất đắt kì tử" này.

Chúc chim bác mau có lửa, nếu chim bổi quá thì ra chưa lên ngay đâu.

Thân, black_fish9402

phuquangnt

dạ chim em chụp từ khi má trắng có nhìu người kêu chim của ông hàng xóm xổng có nhìu ng kêu k phải, em cũng khá phân vân. Mà con bỗi nhà em cũng mới bị trúng gió, ra đi rồi, h còn có 1 con, cũng hơi chán nhưng k biết lựa chim nên khỏi mua luôn mất công trúng con chim mái lại uổng ( em mới tập chơi với lại cũng là học sinh nên k mạnh về kinh tế hihi) :D:D:D

buondibui

bạn black_fish9402 ơi cho mình hỏi xíu. Về phấn hoa mình bỏ hết hủ vào cám có được ko bạn.

chickenchoac

Lúc cám ở dạng hỗn hợp đang nhão, các bác chịu khó lấy lon sữa đặc rùi dùng đinh loại 5 phân đục nhoe nhoét ở đáy hộp, cho cám vô đó ép tự nso đùn ra cám hình dây, các bác chớ vọi mạnh tay đem nguyên như thế phơi cho khô khô rồi bóp nhẹ, cái gì nhự nhàng cũng ngon mà các bác, em thử rồi, k đẹp cám nhưng cũng còn đỡ hơn là toàn bột, máy em đít đỏ háu ăn sục cả đầu vào lọ đựng cám có chúc sặc ho khẹt khẹt đó :D

chickenchoac

Bác bỏ mật ong vào nhiều quá không 2 hủ luôn, chuối sấy hay thật lần sau làm cám ra mua 1 bịch chuối sấy cho ăn thử.
coi mà chim chưa đc miếng chuối sấy nào bác vui miệng tém cả bịch chuối của em nóa rùi ấy :D, mua 2 goi đi bác, 1 cho chim 1 cho ông thợ làm cám :D

hoanghuyxd

Bác chủ thớt cho em hỏi, ngày xưa em chỉ cho ăn cám BV với hoa quá, hai ngày em phải vệ lồng. Từ khi cho ăn cám theo công thức của bác,phân có khô hơn, nhưng mà sao ít quá, đến hôm nay tận 4 ngày mà em vẫn chưa phải vệ sinh, mặc dù em thấy lượng cám cho ăn vẫn tương đương ??????:)

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Bác chủ thớt cho em hỏi, ngày xưa em chỉ cho ăn cám BV với hoa quá, hai ngày em phải vệ lồng. Từ khi cho ăn cám theo công thức của bác,phân có khô hơn, nhưng mà sao ít quá, đến hôm nay tận 4 ngày mà em vẫn chưa phải vệ sinh, mặc dù em thấy lượng cám cho ăn vẫn tương đương ??????:)

Do lượng thức ăn phần lớn được hấp thu vào cơ thể nhiều , nên ra phân ít.

Thân, black_fish9402

soncao3008

Hôm qua mình có làm 1 mẻ cám theo công thức của bác chủ thớt và có bổ sung thêm 1 số thành phần như kỳ tử, táo tàu, tép khô, loại trừ phấn hoa vì không mua được. Vì đầy đủ công cụ làm cám (chày cối, máy say sinh tố, máy đùn tự động...). Tuy nhiên, mình gặp phải khó khăn trong việc trộn cám Bifood. Sau khi pha trộn trứng (5 lòng đỏ), táo tàu, kỳ tử, vỏ trứng, cám đậu phộng, mít sấy thì đến phần say trộn với cám thì tỷ lệ cám quá nhiều trong khi hỗn hợp kia lại quá ít nên dẫn đến tình trạng không thể say nhuyễn chung các thứ lại (máy say sinh tố chịu không nổi), mình có bổ sung thêm nước lã nhưng thấy không ăn thua.

Vậy xin học hỏi kinh nghiệm thêm bác chủ thớt và các anh em về khâu trộn cám này như thế nào ? Và với việc bổ sung thêm kỳ tử, táo tàu, tép khô thì có tốt cho chim không ?