cám HBK

duytu

Mấy năm trước thấy ae xài cám hiển nhiều ko biết đến bây giờ còn xài ko nhỉ,do lâu quá ko thấy ae nói về cám này.Mình củng mới mua cho mấy e bổi ăn thử ko biết tốt ko,cám ơn ae đã đọc bài.

Kelangthang

Bổi ăn cám Hiển thì nóng quá a à, cám Hiển 1 ăn vẫn nóng chim xục xạo nhiều,mùa đông miền bắc thì chắc là dùng đc. Có cái cám Hiển nuôi lông vẫn đẹp nhất.

ncmask86

Trước mình cho ăn số 1 nói chung thấy ok. Còn lại Tùy tố chất chim với hợp cám nữa

tranminhqn

Hiện mình đang dùng cho bầy chim nhà của mình đã được 2 năm rồi. rất ổn định bạn ah. mình pha số 1 và số 2 cho ăn, những con nào 3 mùa mà đã ăn dc 1 năm cám trộn 50/50 1 và 2 thì qua mùa này mình cho ăn thẳng lên số 2. Vì 1 năm qua chúng đã quen với hàm lượng trong cám. Theo mình các bạn mới dùng tốt nhất dùng từ 1 rồi trộn 2 không nên dùng thẳng số 2, phải xem thái độ chú chim sau đó mới lên được. Dục tốc bất đạt

duytu

Hiện mình đang dùng cho bầy chim nhà của mình đã được 2 năm rồi. rất ổn định bạn ah. mình pha số 1 và số 2 cho ăn, những con nào 3 mùa mà đã ăn dc 1 năm cám trộn 50/50 1 và 2 thì qua mùa này mình cho ăn thẳng lên số 2. Vì 1 năm qua chúng đã quen với hàm lượng trong cám. Theo mình các bạn mới dùng tốt nhất dùng từ 1 rồi trộn 2 không nên dùng thẳng số 2, phải xem thái độ chú chim sau đó mới lên được. Dục tốc bất đạt
cám ơn bạn.để mình dùng thử xem.

chaomao_dl000

1 từ nóng, phù hợp với thời tiết miền bắc ,còn miền nam thì ko, tuy nhiều ae cũng đang sài nhưg theo kinh nghiệm cá nhân mình dùng qua thì cám khá nóng, nếu là người mới chơi hay tập chơi đưng rớ tay vào loại này, ko điều được chết con chim như chơi, vì hàm lượng đạm cao chim đi phân sống nhiều, hư hết đường ruột, đừng ham mau sung mà thúc vô. còn nếu là người chơi lâu thì có thể thử qua, nhưng cẩn thận, được cái cám Hiển có cantax còn lại thì tuỳ người chăm điều chim thế nào, và cảm nhận thể trạng con chim nữa bạn à

giangnam

Mình đã sd nhiều loại cám trong đó có hiển còn bây giờ mình chỉ sd hiển 1 thôi vì mình thấy đa số chim phù hợp vs cám vs lại mình không có time để pha trộn điều cám nếu chim có tố chất thì không cần phải cám 2 kích làm gì , nếu bạn am hiểu điều cám và có time thì ko noi làm gì còn những ng ko hiểu thì ko nên sd thèm loại 2
Loại 2 sd sau 3 ngày là thấy công dụng nhưng sau 1 tuần mà k điều cám thấy chim có hiện tượng xù lông nếu kéo dài thì hư chim có thể sau 1 mùa hoặc ko bao giờ phục hồi lại đc
Tùy thuộc vào nết chim mà bạn kích nữa, chim nết điềm đạm kích thì chim chơi có phong cách hơn còn những con dữ hay bu chụp mà kích thì thành chim đá chứ ko còn là đấ hót nữa
Lâu ngày vào dđ chia sẽ ít kn bản thân có gì sai sót ae bỏ qua

Kelangthang

E nói cái này k biết đúng hay sai , chứ e xài cám Hiển thay lông xong chim chơi phập phù bữa chơi nhiệt bữa không ( kiểu như k ổn định ) / Với cả bác Hiển ng miền bắc nên thích hợp cho mấy bác miền Bắc sd , còn miền trung thì xài k khả thì được . Nhưng mà e xài 6 loại cám thì cám Hiển nuôi lông là vô địch

duongnhiet

Member
Vấn đề bây giờ không phải là dùng cám nào mà là điều cám ntn với từng con chim cụ thể(chim thi ngen). Còn nuôi bình thường thì không cần quá suy nghĩ, cám dễ mua giá phù hợp là được.

hoangqbu1989

E nói cái này k biết đúng hay sai , chứ e xài cám Hiển thay lông xong chim chơi phập phù bữa chơi nhiệt bữa không ( kiểu như k ổn định ) / Với cả bác Hiển ng miền bắc nên thích hợp cho mấy bác miền Bắc sd , còn miền trung thì xài k khả thì được . Nhưng mà e xài 6 loại cám thì cám Hiển nuôi lông là vô địch
cái này mình cũng từng thấy với một anh bạn cho chim ăn hiển sao, ko chăm mấy

Rồng lửa 76

Mình thấy bây giờ có Hiển Sao nhưng thấy ae ít đề cập. Có nên pha Hiển Sao với số 1 không hay là như thế nào. Mới chơi nên biết ít. Ae ai trải qua đã lâu cho chút kinh nghiệm cho ae đi sau. ??????

Rồng lửa 76

Mình thấy bây giờ có Hiển Sao nhưng thấy ae ít đề cập. Có nên pha Hiển Sao với số 1 không hay là như thế nào. Mới chơi nên biết ít. Anh em ai trải qua đã lâu cho chút kinh nghiệm cho anh em đi sau. ??????

Rồng lửa 76

Mình thấy bây giờ có Hiển Sao nhưng thấy ae ít đề cập. Có nên pha Hiển Sao với số 1 không hay là như thế nào. Mới chơi nên biết ít. Anh em ai trải qua đã lâu cho chút kinh nghiệm cho anh em đi sau.

Rồng lửa 76

Mình thấy bây giờ có Hiển Sao nhưng thấy ae ít đề cập. Có nên pha Hiển Sao với số 1 không hay là như thế nào. Mới chơi nên biết ít. Ae ai trải qua đã lâu cho chút kinh nghiệm cho ae đi sau.

ctccomputer

Chim mình ăn cám hbk đã 3 tuần rồi mà chưa thấy gì hết thật không biết nên cho ăn cám gì nữa, nuôi mãi mà không thấy có lừa chán quá đi thôi

thanhut

Tôi đã sử dụng cám HBK, số 1 , 2 và cám sao (*)
Tất cả đều ổn định, chim Chào Mào chơi rất tốt Vấn đề là chú chim CM của bạn, bạn có hiểu hết nó hay không? chim được chăm sóc ntn? bạn mua chim của người khác đã qua chăm sóc một thời gian tại chủ cũ, hay là bạn mua chim ngòai tiệm chim, hoặc chim mới đánh bắt ngòai rừng ...?
Nói tóm lại, khi bạn cầm một con chim CM để chơi (không xác định chim tố chất hay không có tố chất, chim già hay chim non mùa lồng, khi bạn lần đầu tiên cầm con chim CM, bạn nên kiểm tra phân của nó xem có tốt hay không? nếu phân tốt (phân có khuôn), bộ lông của nó có bóng mượt hay không? giọng hót có rõ ràng hay không, cơ bản điều này xác định chú chim có sức khỏe tốt .. rồi sau cùng là xem chú chim này đã dùng cám gì trước đây, bạn có thể dùng lại cám đấy cho chắc ăn, còn nếu như chim băt ở tiệm chim, hoặc chim bổi mới bắt ngòai rừng, lúc này bạn nên cho chim ăn chủ yếu là chuối sứ, rồi tập dần cho nó ăn cám mới (Cám HBK) như bạn đã đề cập trong này. Trươc khi sử dụng, nên tìm hiều về thông tin cám HBK, cám số 1, chủ yếu dùng để dưỡng chim, cám số 2 dùng để chăm cho chim thi, cám sao (*) là cám phối hộp công thức của cám số 1 và 2, nhưng nếu bạn nuôi chim bổi, thì chỉ cần dùng cám tổng hợp là tốt rồi, vì chim bổi chủ yếu là nuôi và thuần chim, cho dù có ăn cám chât lượng nhất cũng không đấu tốt, vi bổi nó rất nhát, trải qua 1 mùa lồng thì dùng qua cám số 1, cám số 1, tuy là cám dưỡng, nhưng một số con CM nó ăn vào vẫn lên căng lửa và chơi bền chim, việc sử dụng cám không phải tùy tiện thấy thích thì mua, mà phải biết cách cho chim ăn đúng cách, tôi xin nói thêm ở đây có thể hiểu và tạm gọi là đổi cám, đổi cám cũng vậy, phải cho chim ăn trái cây chủ yếu là chuối sứ hoặc táo trong vài ngày, sau đấy chỉ cho vài hạt cám (1 thìa cafe cám) cộing với chuối sứ hoặc táo, để chim quen dần với cám, khi thấy phân nó ổn trong vài ngày, luc đấy mới tăng số lượng cám lên. Tôi sử dụng cám HBK đã 4 năm nay, chim chơi vẫn rất tốt, không vấn đề gì.
mọi vấn đề phát sinh ngòai ý muốn là do bạn không chăm chim chưa hòan chỉnh, chim cần chăm nắng, mồi tươi, tập thể lực, tập dợt cội, nghỉ ngơi, vệ sinh .... mổi công đọan là một lịch trình rõ ràng. để có một chú chim chơi tốt, không chỉ ăn cám không là chim chơi tốt. các bân lưu ý.
Bài viết của tôi, không nhằm phô trương quảng cáo cho thương hiệu cám HBK, nhưng thấy các bạn chưa nhận xét hết tầm nhìn vè cám nên tôi viết để các bạn có thêm thông tin tham khảo.

Chúc tất cả các bạn vui vẻ cà chim cò chơi tốt!

thanhut

Chim mình ăn cám hbk đã 3 tuần rồi mà chưa thấy gì hết thật không biết nên cho ăn cám gì nữa, nuôi mãi mà không thấy có lừa chán quá đi thôi

Cho chim ăn cám 3 tuần, thì chưa nói lên được gì bạn à, cần phải phối hơp với các thứ khác.