Câu chuyện chào mào

• Người khởi tạo Coba
  • Ngày bắt đầu

Coba

Hồi trong năm có ra huế đi công tác với ông anh cơ quan, ghé nhà bạn của ông anh chơi thấy có nuôi mấy con chào mào, cách nuôi cũng bt ko được chăm sóc kỹ lắm. Buồn ko biết làm gì mình xách ra treo len cây xem cho vui thì có 1 con ra tướng đẹp, xổ rất rát, hỏi chủ nhà anh nói mua lại anh em bẫy được ở A lưới. Mình thấy rất kết nhưng dạo này bạn nhiều việc nên ko chăm được nhiều chim nên cũng ko hỏi mua, Anh đồng nghiệp lúc đó lên tiếng bảo "kỹ niệm đê", vậy là ông bạn kỹ niệm thật. Bẵng đi thời gian cho đến thứ 7 vừa rồi ghé lại nhà ông anh đồng nghiệp chơi, ông anh nói con chim đưa ở huế về sao ko hót mày ơi. Mình bảo ông anh đưa ra xem thì ôi thôi, chim bị sóc cám, rớt lông, suy nặng, bị hoảng tung lồng, ko được tắm táp gì hết. Buồn quá mình bảo đưa về chăm lại cho và phả đổi cho ông anh một con hót hét tốt thì ông mới đồng ý. Về nhà phơi nắng lúc rồi cho tắm, trùm áo lồng chữ a đem treo nơi thật yên tĩnh. Sáng nay dậy đi làm tự nhiên nghe sổ một hơi giọng rất danh và đặc sắc, lúc nào chim bình phục và hơi căng tí mình làm clip nhờ AE thẫm xem đúng chất A lưới hay ko.
YLO0

tan1

cho hỏi bạn cho nó ăn thức ăn hiệu nào vậy! xin cảm ơn.

Coba

Mấy con ở nhà đang ăn cám nam đà nẵng nên cho nó ăn luôn, ko biết có nóng quá hay ko nhưng qua mấy ngày thấy có vẻ cũng hợp cám.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Đúng rồi. Bổi với lở cho ăn Hienbaokhanh cám dưỡng số 1 thấy ok. Mình cho ăn namdanang với thangmeo phân điều bị lỏng. Không biết có phải do đạm nhiều hay chim mình k hợp. Chim đấu trước khi thi thúc 2 loại đó mới căng hết hay sao ấy.

MrThuan

Symphony cho mình hỏi với. Chim bổi ở nhà mình thay lông xong lâu rồi mà bgio mình đổi cho ăn cám HBK loại Sao lun thì có ok k ?

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Bạn cho ăn HBK loại số 1 thử. Mình đang cho con 3 mùa ăn loại cám dưởng đó. Phân thấy cũng đạt.