Câu hỏi ngoÀI lề :D : chim gì đây mấy bạn . bít nói dùm

dailockenni

Ở Tây Ninh người ta gọi là vàng rừng đó bạn ! Mình chỉ biết vậy thôi! Có gì sai mong anh em góp ý thêm!

chimchaomaomai

thật sự mình mới nhìn nó lần đầu , cũng chưa nghe nó hot như thế nào , thấy đẹp bắt về nuôi thử nhưng ko bít tên gọi của loài chim này là gì :D

có chỗ người ta gọi là chim tía, chỗ người ta gọi bông cúc, hót hay,dữ, nuôi từ chim non lên học giọng rất nhanh, trước mình có con sổ như chào mào luôn, sau này ko chăm bỏ bê quá nên lại thả,

nguyenvandu

Ở địa phương mình có nhiều đây là chim hoành hoạch nghệ hay gọi cách khác là hoành hoạch núi.

MrKhoaMars

Chim này ở phía nam họ gọi là Hoành Hoạch đúng rồi. Ở quê mình họ gọi là chích nghệ. Có kêu quách quách quách... Loại này đi bẫy chào mào được hoài đó mà. Nó ăn uống như CM. Nuôi chi phí thức ăn.

Kẻ Trú Mưa

Tên loài này là Bông lau họng vạch - tên khoa học là Pycnonotus finlayson (theo bài viết http://chimchaomao.org/phan-loai-ho-chao-mao.html :) ). Loài này mình cũng nuôi khá nhiều, cảm nhận bản thân : nuôi làm kiểng cũng khá hay, siêng hót, giọng hót cũng khá hay và đa dạng (hình như cũng chia ra giọng thường với giọng già giống như Chào mào đít đỏ)
ps: sau nhà có một chú sáng nào cũng hót khá hay, đang tính rảnh rảnh bẫy về nuôi chơi :cool:

chimchaomaomai

đây là phân loại họ hàng nhà chào mào, ten loài này là Bông lau họng vạch - tên khoa học là Pycnonotus finlayson (theo bài viết http://chimchaomao.org/phan-loai-ho-chao-mao.html :) ). Loài này mình cũng nuôi khá nhiều, cảm nhận bản thân : nuôi làm kiểng cũng khá hay, siêng hót, giọng hót cũng khá hay và đa dạng (hình như cũng chia ra giọng thường với giọng già giống như Chào mào đít đỏ)
ps: sau nhà có một chú sáng nào cũng hót khá hay, đang tính rảnh rảnh bẫy về nuôi chơi :cool:
chuẩn rui bạn à . :D

chaomaopr

Đây là hoạch thơm, giọng lắt rắc. Nó cùng họ với chào mào, giá bổi 30k/1 con

xellosak

quạch đá

SherlockTN

Loiạ này là chim bông cúc, hót như chào mào nhưng ngắn và ít giọng hơn. Loại này không phải Hoành hoạch núi.

nhuhai1993

con này là hoành hoạch thơm nhé bác..ngta còn gọi là bông cúc, mình đang kiếm con này về nuôi mà k có
cpn này thái lan nó ghép với chào mào đó, mình ở đồng nai kiếm con này k ra

xuanquang

Chỗ em thì người ta gọi em này hoành hoạch bông, đi bẫy chào mào rất hay dính em này và mấy em hoành hoạch thường! Thân^.