Có ai giống tui không?

KHANH NGUYEN

chia buồn cùng bạn mình cũng bị tâm trạng như vậy
Mất được được mất vô thường lắm bạn, mình mất 2 em bổi mộc tinh nhưng lại mua được em bổi hơn 1 năm lồng tướng đẹp như mơ- Ngũ trường với cái yếm khít. Đem em nó chơi giàn như máy vắt sổ vậy, hơn 2 tiếng mà ko thấy em nó mệt, em nó làm đại ca của cả giàn luôn.

Bạn là người yêu chim, nhưng bạn không thương nó. Chết một con đã phải tỉnh ra, chết một đống chim rồi mà giờ vẫn chưa khắc phục.. Chim là phải treo, tránh mèo, chuột thì như sau:
Với mèo đóng đinh trên tường trống để nó không với tới lồng chim được. Lúc tắm cũng phải canh phòng. Với chuột thì thứ nhất đừng để cám rơi vãi ra nhà, hoặc lọ cám phải cất cẩn thận, nếu để chuột xơi cám quen là nó sẽ mò lồng chim ăn cám tiện thể cắn chết chim. Chuột....bọn này thính như chó và trèo tanh tưởi hơn cả mèo, sào treo lồng nên gắn đĩa xoay ở đầu sào. Mèo hàng xóm cứ nhìn thấy phải cầm dép, gạch đá, chẳng ném chết được nó thì cũng phải cho nó sợ mỗi lần đi qua nhà mình.Tốt nhất là google cách bẫy mèo..thịt mèo cũng ngon mà.Mèo nhà, con nào hay xơi chim thì chẳng khác mèo hàng xóm, đem cho người khác, không nặng tình nghĩa thì cuối tuần gọi bạn bè đến thịt. Mèo con mới nuôi thì cứ tóm cổ ra dí gần lồng chim tát nhẹ, dần dần từ bé đến lớn sợ lồng chim không dám tới gần, ngoài ra mèo nhà vẫn xử chuột bình thường.
Còn điều nữa nếu nhà ông hàng xóm có con khướu hót suốt ngày thì cũng là kẻ thù về mặt âm thanh đối với chào*mào, nhất là mấy Ông Má trắng tố chất mình nuôi ép giọng Quảng, Huế, chưa kịp học đã chơi giọng khướu rồi, lúc đó chỉ phóng sinh..vẫn phải tìm cách cho con khướu ra đi không trở lại.
Đấy yêu chào mào như bạn là tốt nhưng tình thương thì chưa thể hiện ra bằng hành động thiết thực, đừng để con chim, chỉ vì Mình yêu nó, bắt nó ở cùng mình rồi nó phải chết tức tưởi. Chi bằng phóng sinh nó.
Dù sao cũng rất mong bạn tìm được những chỗ treo chim an toàn, có bao nhiêu chỗ chỉ nuoi bấy nhiêu con thôi, nếu không lại có con vì ở với mình mà phải chết, vì mình yêu nó mà nó phải chết.