Có bác nào dùng Cám Vương việt Anh- túi bạc k

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
Tình hình là vì công việc bận rộn nên e chuyển qua dùng loại cám này, cũng gần đc 2 tháng rồi. Sau khi dùng cám này thì chim nhà e củi lửa k đc ổn định nhưng chim nhà thằng bạn (cách e 2 nhà cũng dùng loại này) thì lửa rất nhiều. E thì ít có time cho tắm nắng nên mỗi ngày chỉ có khoảng 30p-1h thôi , còn bạn e nó phơi từ sáng đến 5h chiều ...
Vấn đề củi lửa thì có thể hiểu đc nhưng sau 2 tháng dùng thì nhìn lông chim có vẻ khô và k được bóng như trước ( cả chim của e và đứa bạn đều như vậy ) mặc dù vẫn trái cây và tắm đầy đủ.
Xin hỏi có bác nào dùng cám này mà bị giống vậy k ? hay vì lý do gì khác
Cám này túi màu bạc , ở ngoài để là " cám siêu cao cấp", ( định chụp hình post lên mà quăng cái bì đâu mất tiêu rồi )
Mọi người cho e ý kiến với ạ , e xin cảm ơn :)

diemhoa07

đang dùng bavi định chuyển qua cám này, ko biết thế nào. up cho cao thủ tư vấn.

PhU_NhOc

cam' nay` phai hok bac'............

hoctrongoan

Linh cùng bố vợ tương lai cũng mới chuyển sang cám này 1 tháng nên cũng chưa có kết quả gì rõ nét, nhưng thấy chim chơi vẫn bình thường, hay tại do chim mình lửa củi chưa có nên vậy không biết nữa, có AE nào đã dùng lâu thì tư vấn cho mọi người. Hy vọng với công việc bận rộn vẫn có 1 loại cám tốt cho chim, chứ với dàn chim 11 con mà chơi CADN chắc không chịu nỗi nhiệt :rolleyes:

tuanlv115

Nge cái tên siêu cao cấp mình đã thấy ko thích roài ^^. Ai dùng rồi thì cm cho anh em biết.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Tự làm thôi các bác ah, hiện giờ các thương hiệu cám vẫn sấy thủ công nên chất lượng không đồng đều vả lại cám mua có 12k/kg thì lấy đâu ra chất

caube1002

tại sao các bác lại phải khổ thế nhỉ, nếu không có time thì làm cám theo CT sau: 1 gói ba vì loại 2 tem + 3 lòng đỏ trứng gà + 2 thìa mật ong + 2 qua ớt + 1 thìa dầu ăn.
cách chế biến: cám ba vì sàng bỏ bột rôi đổ vào chảo, trứng gà +vịt + mật ong + dầu ăn + ớt ( đã say nhỏ) cho vào 1 cái bát đánh đều sau đó đổ vào chảo rồi bật lửa nhỏ rang cho đến khi cám khô thì xong. làm như vậy chỉ mất 30-40p là các bạn đã có cám cho chim ăn, chất lượng mà lại rẻ.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
phu_nhoc: chính nó đó bác.Khổ cái chổ e k có cám 3vi 2 tem , toàn loại k tem nên e cũng ngại mua .. 1 tháng thì e đi công tác hết 15 ngày chỉ ngại những lúc mình k có ở nhà mà cám hết thì người nhà chẳng biết cho chim ăn cái gì, nên mới fai mua cám ngoài thị trường...Còn nếu làm cám nhiều quá thì lại dể bị mốc.. haizzzz

Pleikupho

mình nuôi 5 con, mỗi lần làm khoảng 2kg cám, ăn thấy cũng khá lâu. chỉ cần 1 ngày ko ngủ trưa là làm dc hết. hoặc 1 buổi tối ko đi chơi. nếu nói về bận thì mình cũng ko thua gì ae đi làm công chức nhé, mình làm từ 7h30 sáng đến 11h30 và 1h ->8h tối, nếu ae chịu khó thì ko gì là ko thể, thời gian chăm chim nó còn nhiều hơn thời gian làm cám nhiều. mình thì nuôi chim 1 tuần dc ăn mồi tươi hai lần mỗi lần là 4 con dế bé. nói chung là ăn mồi tươi cho khỏi nhạt mồm. lúc trước mình chăm chim rất kỹ nhưng thời gian gần đây thì chăm bt

caube1002

phu_nhoc: chính nó đó bác.Khổ cái chổ e k có cám 3vi 2 tem , toàn loại k tem nên e cũng ngại mua .. 1 tháng thì e đi công tác hết 15 ngày chỉ ngại những lúc mình k có ở nhà mà cám hết thì người nhà chẳng biết cho chim ăn cái gì, nên mới fai mua cám ngoài thị trường...Còn nếu làm cám nhiều quá thì lại dể bị mốc.. haizzzz
không tem cũng ok hết bạn à, bạn làm như công thức trên + bổ sung ít tôm say nhuyễn là ok. bác đi công tác thì làm lấy ít cám dự trữ để tủ lạnh, lúc nào hết mag ra đảo lại chút là ok. khuyên bác không nên mua cám ngoài. vừa đắt là không tốt.

diemhoa07

tại sao các bác lại phải khổ thế nhỉ, nếu không có time thì làm cám theo CT sau: 1 gói ba vì loại 2 tem + 3 lòng đỏ trứng gà + 2 thìa mật ong + 2 qua ớt + 1 thìa dầu ăn.
cách chế biến: cám ba vì sàng bỏ bột rôi đổ vào chảo, trứng gà +vịt + mật ong + dầu ăn + ớt ( đã say nhỏ) cho vào 1 cái bát đánh đều sau đó đổ vào chảo rồi bật lửa nhỏ rang cho đến khi cám khô thì xong. làm như vậy chỉ mất 30-40p là các bạn đã có cám cho chim ăn, chất lượng mà lại rẻ.
với cách làm như cậu thì cám bảo quản (để ngoài) dùng được trong bao lâu.

matna

Mình cũng đang tìm hiều về cám này, Mình chưa dùng, hiện tại đang dùng CADN thấy ok. Anh em nào dùng cám Vương Việt Anh rồi thì cho vài lời kinh nghiệm đi

caube1002

Mình cũng đang tìm hiều về cám này, Mình chưa dùng, hiện tại đang dùng CADN thấy ok. Anh em nào dùng cám Vương Việt Anh rồi thì cho vài lời kinh nghiệm đi
bạn nên dùng cám CAND đi. cám này ae đã kiểm định rồi. tự làm thì càng tốt. nếu làm theo CT cám CAND thì 1 kg cám bác chỉ tốn khoảng 100k

xuanhuy008

công thức cám của mình cũng gần giống caube1002 nhưng mình có thể để được hơn 02 tháng không vấn đề gì. Quan trọng là ban đầu các bác cố gắng làm cho thật khô, sau đó cho vào hũ đậy nắp kín lại. Tìm lấy vài gói hút ẩm trong các gói bánh, kẹo, thực phẩm....bỏ vào là ok thôi!
chúc các bác sớm tìm ra được loại cám phù hợp với chủ và chim!thân!

caube1002

công thức cám của mình cũng gần giống caube1002 nhưng mình có thể để được hơn 02 tháng không vấn đề gì. Quan trọng là ban đầu các bác cố gắng làm cho thật khô, sau đó cho vào hũ đậy nắp kín lại. Tìm lấy vài gói hút ẩm trong các gói bánh, kẹo, thực phẩm....bỏ vào là ok thôi!
chúc các bác sớm tìm ra được loại cám phù hợp với chủ và chim!thân!
công thức này dành cho ae không có thời gian và máy đùn cám. hiện tại mình dùng CT cám CAND + kỳ tử + ớt tươi + cà rốt.

matna

bạn nên dùng cám CAND đi. cám này ae đã kiểm định rồi. tự làm thì càng tốt. nếu làm theo CT cám CAND thì 1 kg cám bác chỉ tốn khoảng 100k
đang dùng cám CADN mà
Mình tìm hiểu thông tin các loại cám cho biết thôi, chứ dùng cám CADN là ok lắm rồi. chim chơi tốt, bền

vinhcdn

BAC ơi cám Vương Viet Anh cũng tốt mình dùng thây chim lưa cũi bình thường chủ yếu chim mình hay dở thế nào thôi

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
badboy cho ăn cám VVA thấy được ko
tới lúc này thì thấy ổn, đang cho 1 chú má trắng thay lông ăn cám này để xem đít có đỏ k và long lá thế nào.
Còn mấy chú chim thuộc ở nhà thì lửa có 1 chút nhưng có lẽ ít đc phơi nắng nên k căng chứ chim nhà đứa bạn ăn cám này rất là căng. Có lẽ cám chỉ 1 phần mà phải thêm phơi nắng ( bạn e nó phơi 5h/ngày) và trai cây( chỉ ăn chuối mốc)