Có cách nào để giúp chim thuần(chơi ở nhà hay) chơi trường kém?

rainbow

Xin chào,

Mình có 6 chú CM chơi ở nhà cũng ra trò, vậy mà ra cội thì toàn ở khán đài B k hà

Có cao thủ nào giúp mình tăng dopping cho các e nó k ạ

Xin cám ơn

hieuhp

phải treo xa từ từ năng đi dợt khi nào căng khỏe ko ngợp mới chơi dc chứ bác chơi giàn ngay sao em nó chịu nổi

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
Xin chào,

Mình có 6 chú CM chơi ở nhà cũng ra trò, vậy mà ra cội thì toàn ở khán đài B k hà

Xin cám ơn
Chim quen nết chơi nhà mà
Bác cứ huấn luyện cho đi giàn từ từ quen với môi trường mới khoảng 1-2 tháng là thành cáo ngay mà

cmdieutri

Bạn chọn con mạnh nhất trong 6 con, quan trọng nhất là thời điểm lông lá nó đã ổn định.
Nuôi phơi nắng 2h buổi sáng xong cho tủ áo lồng chữ A. Trưa phơi nắng hoặc tắm 2h xong cũng tủ áo lồng chữ A. 4h chiều cho chim đi ngủ sớm chỗ yên tĩnh. 2 ngày mồi tươi 1 lần, riêng chủ nhật dợt thì thứ 6, thu7 cho mồi tươi....

Dopping chỉ là 10% thôi, còn lại 90% chờ đợi tố chất của nó có phát huy hay không :)

cmtegiac

Xin chào,

Xin cám ơn
khán đài B ở cầu xéo ah bác, chim chơi khán đài B cầu xéo cũng đỉnh rùi, dần dần dời vào khán đài A là khoẻ

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Đúng là khi ở nhà phùng mồm trợ má khi ra trường ngậm hạt thụy, cái cảnh này em trải qua rồi chẳng qua chim mình chưa quen với trường, ở đó có nhiều chim nhiều người nên em nó còn hơi ngại kiên trì vài lần là em nó chơi thôi. Chúc chim nhà bác treo giàn bắn ầm ầm

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Chưa quen chỗ thôi, cứ siêng cho em nó đi chơi sẽ tốt lên. Dục tốc bất đạt. Chơi chim luyện NHẪN mà.

tri_okthau

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Có 2 cách dễ thực hiện là :
+ Chim đang thật căng lửa xách ra giàn chơi. Khi nó đang căng rất muốn đấu với đối thủ nên có khi sẽ quên hết mình đang ở đâu ? Có thể đấu giàn được.
+ Ở nhà có 2 con nào thật ghét nhau khi kê đấu tới tấp ầm ầm ! hãy đem cặp đó cùng ra giàn có khi vì độ ghét của nó mà quên đi lạ dàn!
Chúc bạn thành công !

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Bác cố gắng tập cho nó đi thường xuyên vào chứ mới đầu chim lạ chổ không chơi đâu, nếu chơi cũng ko đủ tự tin nữa hồi h cứ ở nhà nay ra chiến trường đầu tiên nên bở ngỡ, lạ lẫm đủ thứ. Dần dần nó sẽ quen ah.

Chúc bác thành công.

soncao3008

+ Chim đang thật căng lửa xách ra giàn chơi. Khi nó đang căng rất muốn đấu với đối thủ nên có khi sẽ quên hết mình đang ở đâu ? Có thể đấu giàn được.
+ Ở nhà có 2 con nào thật ghét nhau khi kê đấu tới tấp ầm ầm ! hãy đem cặp đó cùng ra giàn có khi vì độ ghét của nó mà quên đi lạ dàn!
Chúc bạn thành công !

Vậy khi ra giàn mình treo 2 con gần nhau luôn àh ?

rainbow

Cám ơn cả nhà

Cũng đã thử nhiều cách

Mới đầu theo trường phái "MC-mancity" nhưng rõ ràng cũng chỉ là vô vọng, có tiền nhưng chưa chắc có duyên. Bởi vậy sau suy nghĩ thêm nên lại theo trường phái giáo sư Wenger "Arsenal", đinh bụng là đào tạo từ từ. Thế mà vẫn không thể kiên định với định hướng đã đề ra. Tết tây rồi lại tậu 1 chú Huế to đùng, 6 tây hôm nọ đem đi thi ở GV, có gặp anh Sang 050 (50 sinh ra là để đi thi), gặp chú Hoàng râu đi săn chim cò (hehe), ... cũng vui lắm nhưng chỉ tới đươc vòng 4 mà thôi.

Chơi chim là thú tao nhã, mà sao khó quá, thích "sân si", thích là kẻ mạnh, thích chiến thắng,... thích được sở hữu "dàn sao" (cỡ dãy ngân hà của RM).

Có ai có cảm giác này k? Có ai cho lời khuyên "độc" k???

CN này sẽ lại lên Thủy Mộc ủng hộ ae tiếp. hehehe

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Vậy khi ra giàn mình treo 2 con gần nhau luôn àh ?
Đúng vậy, treo 2 con gần nhau từ từ đưa con lạ tới, nó sẽ đấu hoặc có thể kẹp 1 con lạ vào giữa 2 con đó của bạn! Chúc bạn thành công !

cmdieutri

Chơi chim là thú tao nhã, mà sao khó quá, thích "sân si", thích là kẻ mạnh, thích chiến thắng,... thích được sở hữu "dàn sao" (cỡ dãy ngân hà của RM).

Có ai có cảm giác này k? Có ai cho lời khuyên "độc" k???

CN này sẽ lại lên Thủy Mộc ủng hộ ae tiếp. hehehe

chà, điều này cũng thường thôi bạn. Ai mà chẳng máu me như bạn
Chim đã ra trường chơi thì người ta đã định giá rồi, những con xuất sắc thì giá trên nóc, những con 5tr-7tr-10tr thì khả năng nó có mức độ người nuôi cũng biết rồi.

Lời khuyên độc cho bạn là một: dám bỏ ra hai chục, ba chục kiếm 1 em số má mà tên tuổi đã được khẳng định
Hai là hy sinh 1 năm gầy dàn bổi rừng (nhưng cũng phải biết chính xác người bán người bẫy gốc gác đúng vùng chim hay) 10 - 15con thì sau 1 năm ít gì cũng ra vài ba con khá.

rainbow

Xin chào cmdieutri,

Chì sợ mua "đỉnh" nhưng sợ ngta "ép công" mà trình độ và đẳng cấp chưa đủ tầm nên vẫn sợ

Vẫn đang canh me kiếm 1 e có năng lực cao đấy.

Chúc bạn cũng vậy nhé

Thân ái,

netcom0909

Trình độ chơi chào mào của em chắc thua bác, nhưng theo em bác cũng ko nên nóng vội. Cứ chơi từ từ thưởng thức rồi cũng có một ngày bác thành nghệ nhân thôi. Chúc bác mau chóng hoàn thành mục tiêu nhé.

yeuchimhue

cái gì củng phải từ thấp lên cao , từ chậm đến nhanh , bác cứ từ từ và thường xuyên cho mấy em đi cội , và từ từ biên vào giữa và từ chơi mau đến lâu , thế là chim bác chiến lên thôi ( trừ những em ko tố chất thì nên vứt ) !!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chúc bạn thành công !

Đồng quan điểm, chim chơi có bạn sẽ mau quen cội hơn, sau thì tách ra một con đi con ở, về sẽ đấu đá bể nhà đấy. Chúc chim bác sớm vào khán đài A nhé.

Thân, black_fish9402

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
cái trường hợp này nhiều a e bị nè ,mình củng từng trải cách tốt nhất là bạn chăm sóc tốt mồi tươi 3 5 7 ,hoa quả 2 4 6 .chủ nhật cho đi cội lần đầu phủ áo lồng ,về nha hót như ngộ ,để nbgayf mai lôi ra tắm .chủ nhật tuần sau đi dợt mỏ áo lồng hình chữ A .chủ nhật tới mỏ áo lồng 1 lửa .vói điều kiện treo khán đài B nha .các ngày thứ 5 của 3 tuần vừa rồi bạn cho đi dợt oh nhà bạn hoặc quán chim ,3 tuần thú 5 này bạn dợt được duwois đất thì càng tốt .vói độ kiên trì tố chất của em nó và chế đọ chăm sóc ưu đãi kết hợp mồi tươi và chuối mốc .trong vòng 1 tháng trú chim của bạn sẽ lên khán đài B đấu bập bẹ phong độ so vói oh nhà được 20 30 % .còn thời gian trên sào còn tùy thuộc vào tố chất của em nó .chúc bạn sớm có chim đi sào A .

lamda_nguyen

Không nên cho chim chơi ở nhà bác ơi, đặc biệt chim nhà không cho chơi với nhau dễ ăn nước nhà lắm với lại không nên treo chim nhà thấy mặt nhau nữa...Vài kinh nghiệm cùi, có gì sai mong các bác bỏ qua.^^

laohacrom

chim ỷ nhà cũng tùy con, có con mãi mãi sẽ chỉ làm vua trong khoãnh sân 2 m2 mà thôi hê hê , 1 chú chim ỷ nhà tối thiều bạn cần 2 tháng dợt chim liên tục ( ko nên cùng 1 cội bạn nhé ) . Và cuối cùng theo lý thuyết của nhà bác học Albert Einstein mọi thứ chỉ là tương đối ( sorry hôm nay hơi xĩn nhớ AE nên vào commment , mặc dù cố gắng chú ý nhiều về lổi chính tả nhưng lực bất tòng tầm , bác chủ thông cảm nha )