Có nên bỏ luôn mẻ tắm vô lồng tập lực ?

shopthuhavd

Chào cả nhà,
Cho mình hỏi áp dụng phương pháp tắm cho chú chim cưng theo phương pháp nào trong 2 pp sau:
1/ Nên cho mẻ tắm vô lồng tập lực cho em chim cưng thích tắm lúc nào thì tắm?
2/ Áp dụng phương pháp tắm theo giờ ? có nghĩa lầ tầm 13 đến 14 giờ thì cho em nó tắm.

Mình nghe một số AE trong miền Nam áp dụng phương pháp tắm luôn trong lồng tập lực có phải không ạ?
Thân chào !

Sửa lần cuối:

chaomao_monglan

một khi con chim đã quen tắm thì anh đổ nc vào lồng lực nó sẽ tắm ngay, mà khuyên anh đừng cho tắm trong lồng lực nó tắm trong đó quen rồi minh bận việc k cho thả vào lồng lực mà ccho tắm lồng tắm nó k tắm đâu vì nó tắm chỗ rộng rãi quen rồi. Em đã bị tình trạng như vậy phải gần 1 tuần nó mới chịu tắm trong lồng tắm đó

tinbmt1975

Em thì cứ cho nước vô lồng lực, em nó thích lúc nào tắm lúc đó. Sáng trước khi đi làm , em cho vô lồng lực, trưa đi làm về thì cho vô lồng bình thường.

shopthuhavd

Em thì cứ cho nước vô lồng lực, em nó thích lúc nào tắm lúc đó. Sáng trước khi đi làm , em cho vô lồng lực, trưa đi làm về thì cho vô lồng bình thường.

Cảm ơn Pác, phương pháp của Pác rất hay và lại tiết kiệm được thời gian nữa; nhưng mình phân vân không biết em nó tắm giờ giấc không đúng như vậy sợ khi đi đấu giàn lại tắm nữa chưgf thì cũng khổ.
Thân !

dieulam

Sáng cho vào lồng lực, trưa về đổ máng nước cho tắm. Chứ đổ nước vào buổi sáng chim sẽ quen tắm sáng. Hôm nào ko tắm 1 bửa mà mang đi dợt sợ bị tắm.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Chim anh cho tắm luôn trong lồng lực, nhưng theo giờ (khoảng tầm trưa, cách 2-3 ngày/lần). Thường con nào đang ở lồng lực thì cho tắm luôn trong đó, còn không vẫn cho tắm lồng tắm. Vì thế không có con nào bị tình trạng kén chọn hay lạ chỗ tắm.
Thân chào, tinatino.

chaomao^^py

Moderator
Theo mình thấy vẫn là tuyệt đối không cho tắm trong lồng lực ! Ở đây mình không bàn về chuyện quen lồng hay lạ lồng gì hết . Cơ bản là vì sức khỏe của chú chim yêu dấu .
- Nếu để sắn khay nước ở lồng tắm , chim tắm bất kỳ lúc nào , thì chim sẽ không theo khuôn khổ , thích là tắm , không thích thì thôi , khó chịu không ^^
-Tới trưa cho khay tắm vô , có 2 trường hợp :
+ Lồng lực ở trong mát thì có thể , nhưng lại phải chờ , và sau đó lại phải sang chim qua lồng mới xách đi phơi nắng , quá mất thời gian
+ Lồng ngoài trời nắng , tuyệt đối không nên , vì chim vừa vận động cường độ cao , thân nhiệt chưa ổn định , tắm lúc này chim rất đễ sinh bệnh linh tinh , yếu chim
Vậy , kết luận là tập lực xong , cho vô lồng nghỉ ngơi , sau đó mới tắm . Tốt cho chim , khỏe cho người ! Có gì thiếu sót AE chém nhẹ thôi nha :) !

shopthuhavd

Theo mình thấy vẫn là tuyệt đối không cho tắm trong lồng lực ! Ở đây mình không bàn về chuyện quen lồng hay lạ lồng gì hết . Cơ bản là vì sức khỏe của chú chim yêu dấu .
- Nếu để sắn khay nước ở lồng tắm , chim tắm bất kỳ lúc nào , thì chim sẽ không theo khuôn khổ , thích là tắm , không thích thì thôi , khó chịu không ^^
-Tới trưa cho khay tắm vô , có 2 trường hợp :
+ Lồng lực ở trong mát thì có thể , nhưng lại phải chờ , và sau đó lại phải sang chim qua lồng mới xách đi phơi nắng , quá mất thời gian
+ Lồng ngoài trời nắng , tuyệt đối không nên , vì chim vừa vận động cường độ cao , thân nhiệt chưa ổn định , tắm lúc này chim rất đễ sinh bệnh linh tinh , yếu chim
Vậy , kết luận là tập lực xong , cho vô lồng nghỉ ngơi , sau đó mới tắm . Tốt cho chim , khỏe cho người ! Có gì thiếu sót AE chém nhẹ thôi nha :) !

Thanks Pác đã cho những ý kiến thật hay! đúng là em nó đang ở ngoài nắng mà tắm thì dễ sinh bệnh lắm,...
Thân !

Phụng

mới tập gym xong mồ hôi mồ kê nhễ nhại thế kia tắm phát thì sướng phải biết, nhưng dễ rớt lắm đó nhóe. Như bác py đã góp ý quá chuẩn rồi, nên bỏ chút thời gian cho chim tắm buổi tối cũng đc nếu bạn bận đi làm

phuongcty470

Sáng thả vô lồng lực, trưa đi làm về đổ nước vào cho tắm luôn trong đó bay nhảy thoải mái chiều về lùa qua lông nuôi. Lồng lực của mình luôn có 1 nửa che nắng.

shopthuhavd

Sáng thả vô lồng lực, trưa đi làm về đổ nước vào cho tắm luôn trong đó bay nhảy thoải mái chiều về lùa qua lông nuôi. Lồng lực của mình luôn có 1 nửa che nắng.
Mình chỉ sợ em nó đang ở ngoài nắng quá, cho nước vô bị sốc nắng dễ ho chim thôi, chim mình toàn đi lực ngoài nắng không à và vẫn che 1/3 lồng lực.
Tks Pác đã chia sẻ kinh nghiệm !

caohuynhthino1

E thấy bình thường vẫn cho chim tắm ngoài nắng mà. ở ngoài tự nhiên. Lúc nào chim cũng bay mà có j đâu mà mệt hả a :v