có nên cắt móng cho chim bổi 6 tháng lồng.

dungchaomaovt

chào các banj, tình hình là mình đang thuần 1 em bổi được 6 tháng lồng, chim bẫy đấu và nó đang có lửa và chơi biên khá tốt, nhưng giờ móng nó dài quá mình sợ nó nhảy bị tụt móng , vậy giờ mình có nên bắt ra cắt móng luôn kg hay chờ khi nó xuống lửa thay lông rồi mới cắt. thanks các bạn.

Aries_Duy

Nếu nó k quá nhát tung lồng thì thôi để đó đợi khi thay lông rồi cắt, còn nếu nó nhát thì fai túm ra bắt...vì mỗi lần nó sợ nó nhảy chân bám vào nan => đau càng nhát hơn

giangtnet

cứ bắt ra cắt 1/3 thôi bạn nhé.khi bắt đeo khẩu trang để sau này chim không sợ bạn.nếu có kinh nghiệm thì cho tay vào lồng bắt .không thì cho cái lồng vào trong cái mùng rồi lùa chim ra vướng vào mùng rồi bắt để chim không bị rụng lông .chim bị rụng lông thì phải nuôi lông lại mới chơi được hơi mệt.nên bắt cắt ngay bạn nhé thà mất vài sợi lông còn hơn là bị mất móng. thân!

dungchaomaovt

cứ bắt ra cắt 1/3 thôi bạn nhé.khi bắt đeo khẩu trang để sau này chim không sợ bạn.nếu có kinh nghiệm thì cho tay vào lồng bắt .không thì cho cái lồng vào trong cái mùng rồi lùa chim ra vướng vào mùng rồi bắt để chim không bị rụng lông .chim bị rụng lông thì phải nuôi lông lại mới chơi được hơi mệt.nên bắt cắt ngay bạn nhé thà mất vài sợi lông còn hơn là bị mất móng. thân!
. mình đã cắt và kết qua em nó được bộ móng khá oke và giờ thấy người thì nhát hơn thỏ đế, bao nhiêu công ép nó dạn giờ tan tành mây khói, lại phải tập cho dạn lại từ đầu. hic

A Sìn

chào các banj, tình hình là mình đang thuần 1 em bổi được 6 tháng lồng, chim bẫy đấu và nó đang có lửa và chơi biên khá tốt, nhưng giờ móng nó dài quá mình sợ nó nhảy bị tụt móng , vậy giờ mình có nên bắt ra cắt móng luôn kg hay chờ khi nó xuống lửa thay lông rồi mới cắt. thanks các bạn.

Chỉ cần bạn biết cắt móng thì bắt cắt nhé, hạn chế rớt lông cánh là OK thôi, cắt móng xong con chim thoải mái hơn đó, ko sợ con chim nhát đâu, khỏi phải che mặt luôn ^^

phuongcty470

Chim đang có lửa chơi tốt mà sao bạn bắt ra cắt móng chi vậy, có phải uổng phí công sức bao lâu nay ko. Bạn làm cầu nhám cho nó tự mài hoặc chờ đến mùa thay lông rồi cắt cũng được mà.

ngoisao008

xin lỗi, cho mình hỏi tí chim của mình dùng cầu chính và phụ cùng loại thế này móng chim có dài lên không các bạn,nếu dài thì dùng cầu gì cho nó đỡ nhỉ??
[/IMG]

dungchaomaovt

xin lỗi, cho mình hỏi tí chim của mình dùng cầu chính và phụ cùng loại thế này móng chim có dài lên không các bạn,nếu dài thì dùng cầu gì cho nó đỡ nhỉ??
[/IMG]
, sao không dùng 3 cầu thẳng hoặc 2 cầu bán nguyệt ( lồng tròn 68) chim đấu mình thấy ít ai dùng cầu này.

ngoisao008

Chim mình đang tập hót bạn à,mới hót nhiều nhất 5 âm.
Đây là lồng mình nuôi,ko biết lồng này theo cách gọi là bao nhiêu nan bạn nhỉ
[/IMG]

ngoisao008

xin lỗi mình úp bằng đt hình không nhìn đc , đây là ảnh lồng các bạn xem giúp mình
[/IMG]

A Sìn

Chim đang có lửa chơi tốt mà sao bạn bắt ra cắt móng chi vậy, có phải uổng phí công sức bao lâu nay ko. Bạn làm cầu nhám cho nó tự mài hoặc chờ đến mùa thay lông rồi cắt cũng được mà.

Chào Mào thì ko có tự mài móng được như Mi đâu bác àh, chỉ có cách bắt ra cắt thôi, cắt móng ko làm chim tụt lửa nếu biết cách, miễn sao đừng để rụng lông cánh là được, 1 ít lông mình ko quan trọng lắm. Khi móng con chim ngắn, cảm giác thấy nó hăng hơn bình thường.

[/IMG]

Cầu mào thì móng con chim cũng sẽ dài theo năm tháng, nếu chim chuyền cầu nhiều thì nó lâu ra hơn thôi, với đặc tính chim móng mèo thì sẽ lâu hơn nữa.

xin lỗi mình úp bằng đt hình không nhìn đc , đây là ảnh lồng các bạn xem giúp mình
[/IMG]

Cái lồng này dỡ dỡ quá bác ơi, cao thì ko cao lắm, mà rộng thì cũng ko rộng, làm 1 chính 1 phụ truyền thống thì hơi rộng, mà 3 cầu thì lại hơi hẹp, hihi.

Mình thấy bạn cứ thuần con Chào Mào = 1 cầu chính thôi, ko cần cầu phụ (nếu con chim đã ổn định, tĩnh chim chứ nó còn tung thì dễ xảy ra tình trạng ngoái do ko có cầu trên để đậu)

Khi nào con chim ra dáng, bọng nhiều và bắt đầu có lửa, bạn đầu tư lồng 19 nan vuông hoặc 68 tròn là chuẩn rồi.

ngoisao008

Hi,tks bác,e ms nuôi cũng chẳng có kinh nghiệm gì cả nên cũng nhiều thắc mắc,chắc phải hỏi các bác nhiều nak : D