Có Nên Cho Chim Ăn Trái Cây Mỗi Ngày???

phamkien25

Chào cả nhà, chuyện là cách đây vài hôm mình đem chi đi dợt tại quán của 1 ông anh vừa được giải 3 ngày 2-9 ở Lái Thiêu. Ảnh hỏi mình em chăm chim của em như thế nào, mình nói là em cho ăn cào ..ào + trái cây( thay đổi loại mọi ngày ) + cám. Vậy là Ổng phán là em chăm thêm vài tháng nữa chim em cũng chỉ có vậy thôi mình hỏi sao vậy anh, ổng nói là Trái cây em cho ăn 2 hay 3 ngày 1 lần thôi còn chủ yếu là cám làm hoặc mua + cào cào thì chăm mới nhanh vào lửa được. Vì trái cây ngày nào cũng có thì em nó ăn trái cây nhiều hơn ăn cám mà trái cây thuộc loại mát nên làm chim khó lên lửa. Mình chân thành hỏi các bác cao nhân vào nhận định và chỉa sẽ cho mọi người biết là đúng hay sai nhé.

tiakhung

cách nuôi của mình thì buổi sáng rút trái cây ra để chim ăn cám tới trưa, trưa về cho 1 ít cào cào rồi bỏ trái cây vô (chuối và bơm mỹ thôi), chiều tối nều siêng cho ăn cào cào tiếp rồi rút cái cây ra:D

phamkien25

cách nuôi của mình thì buổi sáng rút trái cây ra để chim ăn cám tới trưa, trưa về cho 1 ít cào cào rồi bỏ trái cây vô (chuối và bơm mỹ thôi), chiều tối nều siêng cho ăn cào cào tiếp rồi rút cái cây ra:D
Mình đi làm hành chính ko có tgian cho ăn như Bác, với lại cào cào chiều tối mình cho ngủ rồi chùm áo lồng là em nó ko ăn nữa bỏ mứa rồi sáng ăn thì ko còn tươi ngon nữa.

chaomao^^py

Moderator
Hoa quả không phải loại nào cũng như nhau , tìm hiểu đặc tính sẽ thấy thích hợp với giai đoạn nào của chào mào . Khẳng định với bạn trái cây ngày nào cũng có là tốt nhất , từ lông lá , hệ tiêu hóa , đến sức khỏe vv
P/s : Mỗi người 1 cách chăm , dù bất kỳ chế độ nào , qua 1 quá trình nhất định , chim sẽ thấm và vô lửa . Chúc bạn chọn được cách chăm hợp lý

phamkien25

Hoa quả không phải loại nào cũng như nhau , tìm hiểu đặc tính sẽ thấy thích hợp với giai đoạn nào của chào mào . Khẳng định với bạn trái cây ngày nào cũng có là tốt nhất , từ lông lá , hệ tiêu hóa , đến sức khỏe vv
P/s : Mỗi người 1 cách chăm , dù bất kỳ chế độ nào , qua 1 quá trình nhất định , chim sẽ thấm và vô lửa . Chúc bạn chọn được cách chăm hợp lý
CẢM ƠN BÁC chaomao^^py

minhche17

ngoài rừng chào mào ăn chủ yếu là trái cây mà nó vẫn sung sức dẻo dai chiến đấu thôi
nên mình thấy trái cây là cần thiết mỗi ngày........
đương nhiên cám đóng vai trò quan trọng về sau này và lâu dần.......
đúng là phải chăm đều tay và đến lúc thấm mới vào lửa ổn định được!!!!!!!

phamkien25

Đúng là muôn màu muôn vẽ nhĩ. Chim ngoài trời nó ăn nhiều thứ và mình cũng ko biết là nó ăn những loại gì mà trái cây đâu phải ở đâu cũng có và giống nhau phải ko các bác. Còn mình nuôi trong lồng em thấy trái cây mỗi ngày thì chim chủ yếu ăn trái cay và cám ăn ít lại nên em cũng phân vân mới lên hỏi các bác là vậy

phuongcty470

Mình cũng nghĩ như bác chaomao^^py. Hoa quả mỗi ngày là tốt nhưng phải tùy theo loại và theo từng giai đoạn, chăm chim vào lửa thì hạn chế cho ăn những loại mát như cà chua, cam, đu đủ, dưa hấu... Chủ yếu là cho ăn chuối mốc và cà rốt hấp, thi thoảng cho miếng táo.

Trung Arc

Nếu có thời gian chăm thì ngày nào cũng có trái cây là tốt nhất. Quan trọng là mình nên tìm hiểu đặc tính của từng loại trái cây để chăm cho chim trong từng giai đoạn khác nhau: chăm lông, nuôi lửa, xả lửa...

phamkien25

Nếu có thời gian chăm thì ngày nào cũng có trái cây là tốt nhất. Quan trọng là mình nên tìm hiểu đặc tính của từng loại trái cây để chăm cho chim trong từng giai đoạn khác nhau: chăm lông, nuôi lửa, xả lửa...
Chăm lông thì Trái cây mỗi ngày 1 loại chúng ưa thích rồi, còn trên là ý em muốn nói đến việc chăm cho em nó lên lửa bác trung àh.

Mỗi người một cách chăm và mỗi con chim cần một chế độ khác nhau. Chọn cho mình mình con chim có nết có tố chất rồi chú ý theo dõi con chim của mình cần cái gi để bổ sung cho nó theo từng giai đoạn.
Vẫn có phần đồng ý với nghệ nhân kia góp ý với bạn. Nhưng dù gi, bạn nên tự tìm hiểu về con chim của mình nó cần gi đã.
Thân.
Chúc thành công!

truongthuy

có gì đâu mà lăng tăng.cứ thử như lão nghệ nhân kia vài tuần là biết liền.mai tôi thử và báo cáo kết quả sau 2 tuần

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
trái cây ngày nào cũng có thì tốt chứ sao đâu. vấn đề là chọn loại nào để phù hợp với giai đoạn lửa của chim. thời kì vào lửa thì cứ cho chuối vs táo. cứ đều tay rồi em nó cũng vào lửa thôi. nhiều con khó vào lửa thì bổ sung thêm sâu nhỏ(với mình con nào khó vào lửa và giữ lửa thì 1 tuần bổ sung sâu 1 lần...trưa cho tắm xong rút cám ra,vẫn giữ trái cây, cho 1 cóng sâu vào đến tối lại rút ra cho cám vào vào trùm cho ngủ)

ca_chep

vấn đề lữa củi thì ko bít chứ , muốn chim ăn cám nhìu mà trái cây 24/24 thì bác phải chọn loại nào ít vị ngọt để cho ăn :cool:

Vd : chim nhà mình ngày nào cũng 2 -3 trái bình bát dây nhưng vẫn ăn 1 lượng cám theo mình là đủ , nhưng hôm nào lười đi hái cho ăn chuối nếu để nhìu là nó ko đụng tới hột cám nào luôn :p

bác sư phụ kia chỉ bác cách chăm lên lửa theo hướng đó là đúng ròi ( nếu cám tốt) chim trong lồng ăn 100% trái cây cũng ko cách nào = nó ăn uống ở ngoài trời + bay nhảy thoải mái , còn theo mình 2 ngày thì có 1 ngày trái cây để chim lên lửa từ từ nếu xiết quá củng ko tốt . :D

Mickeycm.batoqn

Sáng ăn căng lửa,chiều ăn ủ lông.
Buổi sáng cám và cào cào cho thả ga vào cho chim sung mảng hót hét,tới trưa đi dợt về hay bình thường ko đi dợt cho trái cây vào tới chiều rút ra,ko để sáng hôm sao rút ra.

ca_chep

Buổi sáng cám và cào cào cho thả ga vào cho chim sung mảng hót hét,tới trưa đi dợt về hay bình thường ko đi dợt cho trái cây vào tới chiều rút ra,ko để sáng hôm sao rút ra.
]
bác này nói nghe hợp lý nhất ròi , vậy là ngày nào cũng có trái cây đầy đủ chất không phải ngày nắng ngày mưa ròi :D keke

chimcuccu!!

hợp lý đấy. mình cũng áp dụng theo cách này từ lâu.

phamkien25

Mấy chú em ở nhà, 2 chú em đang thử nghiệm bọn nó ăn cào cào ngày nào cũng ăn nó ngán toàn gắp bỏ ko mới đau.