Có nên cho chim nhà thấy mặt nhau

huynguyensg

chào anh em chaomao.org
Mình mới tập tành chơi chào mào được vài tuần nay, vô đây thấy anh em đông vui quá nên có mấy điều thắc mắc mong anh em giúp dùm
Ở nhà có 1 con chào mào bổi cỡ hơn 2 tuần lồng, mình nói thẳng với người bán chim là mình ko biết lựa nên lựa dùm một con chơi thử, chơi tốt ra mua tiếp. Con này khá to con, hình dáng dài dọc khá đẹp, mồng đinh, đầu to, có hầu bò, có râu mép 2 bên chút đỉnh, đích tách đỏ tươi, lưỡi có mấy bớt đen theo lời người bán đó là cách nhận dạng chim trống, con này về cũng tập tành như trên mạng chỉ, trùm áo lồng lại hết rồi bung từ từ ra cho em nó quen, nuôi cho ăn cám hbk số 1, trái cây cào cào tùm lum này nọ thì chừng tuần sau xổ giọng lai rai, tuy vẫn còn nhát người nhưng vậy là quá vui rồi, nhà cũng có mấy em khác nhưng tụi nó khá hòa bình.

Hai bữa trước mình có đi mua cào cào cho chim ăn, thấy anh kia cũng đang đứng lựa chim nên lại đứng xem, anh em nói chuyện vui vẻ nên mình nhờ ảnh bắt dùm 1 con nữa cho vui, ảnh khá nhiệt tình nên lựa khá lâu để chọn dùm cho mình 1 con, con này không to con lắm, mình hơi ngắn, mặt mày rất lanh lợi, đầu cũng to, có hầu bò, mỏ đen nhưng ngắn, râu mép 2 bên miệng dài và nhiều hơn mấy con ở nhà, đích tách cũng đỏ tươi, nhìn chung đó là một chú chim cũng khá liền lạc nhưng nhìn cứ ngắn ngắn sao ấy, ngắn tùm lum chổ, lưỡi ko có bớt đen nào nhưng anh ấy nói là tùy con và cũng tùy vùng mà con có con không chứ ko phải chim mái đâu, thấy ảnh nhiệt tình nên sút luôn em nó và cái lồng về chơi ;)

Lúc về nhà thì em cũ ở nhà thấy chim lạ nên có vẻ sung hơn, hót nhiều hơn, còn con mới thì đứng im ru ngó con kia, cả ngày cũng như vậy nên xế chiều trùm lồng lại đem chổ khác, sợ em nó rót luôn thì khổ.Nhưng sáng hôm qua tức là đúng 1 ngày khi về nhà, sáng nay cho mấy em nó tắm nắng chút, con cũ ở nhà cũng làm um xùm, hót nhiều, còn con mới thì đu theo chút đỉnh, một lúc sau thì mình nghe tiếng con nào làm như súng, chéc chẻ tùm lum thì chạy ra xem cái gì vậy. Thấy em mới đang múa may hót như chơi doping, chéc chẻ tùm lum, còn con mới thì đứng cụp mào xù lông đứng ngó, im re luôn.mấy con kia cũng ko khá hơn, nhưng vẫn bắn lai rai đc.

Ông ở gần nhà cũng chơi chim,ổng nói con chim mới này vậy là tốt rồi, ráng nuôi có lý lắm. Mà mình bân khuân là ko biết em nó có phải chim mái không? Và mình tính mở bung hết áo lồng ra cho chim nó nhìn nhau, cho nó sung, liệu như vậy là đúng không? Con chim cũ bị rót con mới hay sao?

Mình đang dùng cám hbk số 1,trái cây này nọ tùm lum 2-3 thứ lúc nào cũng có cho chim ăn, cào cào cũng thoải mái, sáng đem ra phơi nắng cho tắm táp chừng 1h, đem vô cho nghĩ ngơi, chiều mát mát còn nắng lại đem ra cho tắm nắng thêm rồi trùm lồng cho đi ngủ, sao con cũ 2 tuần lồng đích nó ko còn đỏ như lúc mới đem về, liệu có thiếu sót gì không và cách làm cho tụi nó mau lên lửa, chơi ở nhà cho vui là được rồi ;)

hoangjtam

hạn chế gặp nhau càng tốt chỉ để chim đấu giọng chim mau sung .vài bữa cho đấu tý rồi tách ra vì còn bổi nên từ từ.

chaomao129

Nuôi bổi là học chữ nhẫn bạn ạ. Từ từ thôi thì chim sẽ chơi bền, chim mới về còn lửa rừng, bạn cố giuữ lửa e nos sẽ nhanh lên, hạn chế gặp nhau để chim sung và đâus giọng, đừng mở áo lồng hết, bạn nên mở ít một thôi. chúc bạn sớm có được chú chim hay

nguyenminhhoang

nghe anh miêu tả chi tiết con chim mà thấy ham quá. chúc a có chú chim hay. làm vài tấm hình anh em xem cho vui nha anh. thân!

huynguyensg

với mình thì con nào cũng như con nào, chắc lúc bác tập tành cũng vậy, mấy cái người ta chỉ mình thấy nên mình biết vậy hihi, chứ ko nói cũng chẳng biết nó ra làm sao kkkk
cơ duyên đưa mình đến môn chơi này là do ông anh bạn, qua nhà ổng chơi thấy ổng cũng đang...tập nuôi, thế là trấn lột ổng một lồng đem về tập luôn,vợ nhằn suốt, nhưng đc cái nhằn chút rồi lại cười toe toét, dù sao mê chim mê gà còn hơn mê vụ kia, vợ hỏi đi đá gà chưa đủ nữa hả, giờ tính qua đi đá chim luôn sao hjhj
Mới hôm qua còn cằn nhằn, nhưng nịnh 1 hồi thế là hứa cho mua thêm con nữa với cái lồng hehe

quyenkontum

Mình cũng mới chơi. Mình toàn bung lồng hết. Thấy chim càng ngày càng ít sung.cám ơn bạn có chủ đề mình quan tâm.

ncmask86

với mình thì con nào cũng như con nào, chắc lúc bác tập tành cũng vậy, mấy cái người ta chỉ mình thấy nên mình biết vậy hihi, chứ ko nói cũng chẳng biết nó ra làm sao kkkk
cơ duyên đưa mình đến môn chơi này là do ông anh bạn, qua nhà ổng chơi thấy ổng cũng đang...tập nuôi, thế là trấn lột ổng một lồng đem về tập luôn,vợ nhằn suốt, nhưng đc cái nhằn chút rồi lại cười toe toét, dù sao mê chim mê gà còn hơn mê vụ kia, vợ hỏi đi đá gà chưa đủ nữa hả, giờ tính qua đi đá chim luôn sao hjhj
Mới hôm qua còn cằn nhằn, nhưng nịnh 1 hồi thế là hứa cho mua thêm con nữa với cái lồng hehe
thích thế.haha

minh_rom

e kết nhất là vụ này,hehe....

TVC

nghe anh miêu tả chi tiết con chim mà thấy ham quá. chúc a có chú chim hay. làm vài tấm hình anh em xem cho vui nha anh. thân!

;) chúc mừng bạn có thêm 1 niềm đam mê mới rất hay và rất đáng để theo hehe

thích thế.haha

e kết nhất là vụ này,hehe....

Ứơc gì mình cũng có 1 người vợ như chủ thớt..heheh

Mấy cái bác này toàn đi lạc đề... hay là giấu nghề hả :), nên chia sẻ 1 tí kinh nghiệm khi nuôi nhiều chim ở nhà để anh em học hỏi.
Mình thì treo trong nhà cũng bung hết, ko thích tủ áo lồng. Có lẽ vì vậy nên chúng ít chiến với nhau. Có lẽ phải làm mấy tấm màng vải ngăn cách các lồng với nhau xem sao. Thanks chủ thớt đã raise đúng vấn đề mình quan tâm.

thai

theo mình hạn chế chim nhà thấy nhau càng nhìu càng tốt 1 tuần đấu 1 lần là oke .

CMQN

Ko gặp,ko đấu,gặp đấu chim sẽ sinh đủ tật,chim bị đè khó lên,mất lực vô ích.một ít knghiệm xin được chia sẽ,

huynguyensg

thank mấy bác, vợ mình dễ do biết mình vốn thích con này con kia chứ ko có chơi thứ gì bậy bạ hjhj

Giờ thì sáng bung áo lồng phơi nắng, tắm táp chút rồi cho vô nghĩ, chỉ bung 1/2 áo lồng thôi, tối thì trùm hết lại cho tụi nó ngủ, chắc vậy ổn hơn :D