Có nên cho Gói Hút ẩm vào Lọ cám chim chào mào để bảo quản được lâu không ?

shopthuhavd

Thân hỏi mấy Pác có nên cho gói hút ẩm vào lọ cám để bảo quản khỏi ẩm mốc không mấy Pác? :D:confused:
Thân chào !

cmtegiac

theo em là nên nhưng nên theo dõi nếu màu của bịch hút ẩm chuyển qua màu vàng là nó hết tác dụng rồi nên thay bịch hút ẩm mới

vuthiyennhi

Theo anh thì cần bỏ vào cho nó hút ẩm, chạy ra hỏi mua hộp bánh nào có gói hút ẩm về tháo ra lấy bỏ vào lọ cám còn bánh ngồi ăn nhìn chim hót. kekeke

Thân!

jackychang

Không cần bạn ạ., vì gói hút ẩm thường có hùi hắc, để lâu trong cám sẽ bắt mùi vào cám, chim ko thích ăn.

Bạn chọn cái bình đựng có nắp xoáy tốt , kín là được.

shopthuhavd

theo em là nên nhưng nên theo dõi nếu màu của bịch hút ẩm chuyển qua màu vàng là nó hết tác dụng rồi nên thay bịch hút ẩm mới

Tks Pác nhé, hê hê để thử xem sao :D, cái vụ này dùng cho mùa đông sắp tới là hợp lý :D
Thân chào !

Tuyen Le Minh

Phóng viên chaomao.org
Thân hỏi mấy Pác có nên cho gói hút ẩm vào lọ cám để bảo quản khỏi ẩm mốc không mấy Pác? :D:confused:
Thân chào !
Theo mình thì bạn ko nên bỏ gói hút ẩm vào lọ hay hủ đựng cám, trường hợp này mình đã từng gặp phải và một số anh em cũng đã bị như mình! Phản tác dụng bạn nhé! Thông thường gói hút ẩm dùng để hút ẩm trong các sản phẩm đóng bao bì ở môi trường chân không, tức là hút những hơi ko khí ẩm còn sót lại, còn chúng ta bỏ vào hủ cám hay mở thường xuyên thì lúc này bịch hút ẩm sẽ có tác dụng ngược lại là hút ẩm từ bên ngoài vào hủ cám của ta.
P/s: sau thời gian chúng ta bỏ gói hút ẩm vào hủ đựng cám thì cám xung quanh gói hút ẩm sẽ gã màu và bị mốc! Kinh nghiệm bản thân mình chia sẻ!
Thân!

vubaucat

Theo mình thì bạn ko nên bỏ gói hút ẩm vào lọ hay hủ đựng cám, trường hợp này mình đã từng gặp phải và một số anh em cũng đã bị như mình! Phản tác dụng bạn nhé! Thông thường gói hút ẩm dùng để hút ẩm trong các sản phẩm đóng bao bì ở môi trường chân không, tức là hút những hơi ko khí ẩm còn sót lại, còn chúng ta bỏ vào hủ cám hay mở thường xuyên thì lúc này bịch hút ẩm sẽ có tác dụng ngược lại là hút ẩm từ bên ngoài vào hủ cám của ta.
bác này được cái nói đúng.gói hút ẩm chỉ
P/s: sau thời gian chúng ta bỏ gói hút ẩm vào hủ đựng cám thì cám xung quanh gói hút ẩm sẽ gã màu và bị mốc! Kinh nghiệm bản thân mình chia sẻ!
Thân!
bác này được cái nói đúng.

Pleikupho

Không cần bạn ạ., vì gói hút ẩm thường có hùi hắc, để lâu trong cám sẽ bắt mùi vào cám, chim ko thích ăn.

Bạn chọn cái bình đựng có nắp xoáy tốt , kín là được.
Gói hút ẩm làm j có mùi dc. Nếu có mùi thì làm sao cho vào bánh dc. Mình cho 20 - 30 gói vào lọ cám này cám ko bị mốc
Ae nào ở sài gòn thì ra kim biên mua cả đống rẻ lắm. Mua loại túi trắng hút no hiện chữ xanh lên ấy

Pleikupho

Thân!
Bác nói đúng nhưng chưa tới rồi. Bác biết vì sao có tình trạng đó ko? Có 2 trường hợp
1. Bác làm cám đôẩm còn wa cao. Gói chống ẩm gom hơi nước tới gần nó và vô tình nó đã dc hút no và phần hơi nước còn lại nó ko thể hút hết dc nên cám mốc
2. Gói hút ẩm đã no hơi nc nhưng bác ko biết mà vẫn sử dụng dẫn đến nó ko còn tác dụng hút ẩm mà làm ngược lại tác dụng vốn có của nó
Cách khắc phục : ko dùng gói hút ẩm đã wa sử dụng. Vì các bác ko biết nó đã no hơi hay chưa?. Ae nên mua gói chống loại túi nhỏ khi no hơi sẽ chuyển màu để tiện theo dõi và thay túi chống ẩm mới. Loại túi này rất rẻ ae ko cần phải tiếc mà dùng lại

shopthuhavd

Bác nói đúng nhưng chưa tới rồi. Bác biết vì sao có tình trạng đó ko? Có 2 trường hợp
1. Bác làm cám đôẩm còn wa cao. Gói chống ẩm gom hơi nước tới gần nó và vô tình nó đã dc hút no và phần hơi nước còn lại nó ko thể hút hết dc nên cám mốc
2. Gói hút ẩm đã no hơi nc nhưng bác ko biết mà vẫn sử dụng dẫn đến nó ko còn tác dụng hút ẩm mà làm ngược lại tác dụng vốn có của nó
Cách khắc phục : ko dùng gói hút ẩm đã wa sử dụng. Vì các bác ko biết nó đã no hơi hay chưa?. Ae nên mua gói chống loại túi nhỏ khi no hơi sẽ chuyển màu để tiện theo dõi và thay túi chống ẩm mới. Loại túi này rất rẻ ae ko cần phải tiếc mà dùng lại

Ý Pác nói vậy có nghĩa là vẫn sử dụng gói hút ẩm cho Hủ cám của mình rồi, ha ha :D Thanks nha !

thai sanh

mình thấy gói hút ẩm để vào hủ cám có gì đâu!vì nếu có mùi hay bị vấn đề thì sao mình thấy rất nhiều loại thuốc tây họ vẩn bỏ túi hút ẩm để giữ thuốc tây đó thôi!

slowrank

Member
nhưng có vùng k bán túi hút ẩm thì phải làm s? cũng phãi dùng túi hút ẫm sẵn có trong bánh kẹo thoi!!!

hatnfishing

mình chỉ dùng giấy báo lót dưới đáy hộp cám, và phía trên thì cho giấy ăn, hj cũng không thấy bị sao từ núc mới làm cám cho đến núc hết cám.

duonghn

Theo mình thì anh em nên cho gói hút ẩm vào để cho nó an toàn cám để lâu không sợ mốc . Bác nào bảo cho gói hút ẩm vào bị mốc thì xem lại cách làm cám nhé . Theo mình thì anh em mua gói bánh gạo bên trong đó hay có gói hút ẩm dùng bỏ vào rất an toàn . Anh em đừng mua mấy loại gói ngoài tiện hay bán nó là những gói hút ẩm của Trung Quốc đấy nó không tốt đâu . Thân chào ! duonghn .

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Có một cách bảo quản cám khỏi bị mốc mà không cần gói hút ẩm: Cho toàn bộ cám vào hộp nhựa vặn kín nắp và bỏ vào ngăn mát của tủ lạnh. Đảm bảo cả năm không bị mốc và không mất mùi cám. Hiện tại mình bỏ hết vào ngăn mát gồm 2 hộp, trong đó có 1 hộp nhỏ để chiếc dần cám cho chim ăn. Trước khi cho chim ăn mình lắc đều cám và để ra ngoài tầm 5 phút rồi bỏ vào hủ cho chim.
Đến nay vẫn chưa có hiện tượng gì liên quan đến việc cám bỏ ngăn mát ảnh hưởng đến sức khỏe các chú chim.

Thân ái!

songhuynmun

ko cần thiết .. đâu . bạn lâu lâu lấy bột phơi ngoài nắng cho đỡ ẩm cũng đc . bỏ gói hút ẩm vào độc lắm ( lỡ rách Ra )