Có nên sử dụng 1 loại cám suốt đời cho chim.

MrKhoaMars

Chào AE diễn đàn.
Lâu quá rồi mới post bài. Mình có một thắc mắc dàn chim của mình dùng 1 loại cám 2 năm nay. Năm đầu tiên thấy chú chim khá ổn. Từ sức khỏe củi lửa đến bệnh tật. Nhưng sang năm thứ 2 mọi thứ bắt đầu khác. Mình cảm thấy chú chim nó giảm hẵn phong độ. Từ củi lửa cách chơi thậm chí là sức đề kháng. Không chỉ mình mình bị mà nhiều ae dùng cám hãng khác cũng bị. Rồi AE bắt đầu đổi cám từ từ để mong chú chim mình tìm lại phong độ. Có thể trong đó sẽ có mình. Nhưng mình muốn tham khảo thêm AE ai đã gặp trường hợp này chưa để cùng nhau bàn thảo.
AE ai đã từng cho mình xin ít ý kiến.

lexuschantrau

Thường thì mùa này chim mới băt đầu chớm lửa thôi, phân cũng ko đc đẹp. Cám chỉ là 1 phần còn chế độ chăm, tố chất và thời tiết nữa. Nhưng chim của bác mùa trc hay rồi mùa này ra hè ko lên lại thì mới nghiên cứu đổi cám.

bebulong89

Dùng cám nhạt nuôi lại từ đầu đi bạn ví dụ như ba vì chẳng hạn tăng thêm cào cào, hoa quả xem sao.

tranirac

theo ý kiến của mình là mik cũng đã bị và theo tìm hiểu do mấy mùa đầu cơ thể chim vẫn còn các dưỡng chất ngoài tự nhiên,sống lâu dần trong môi trường nhân tạo các dưỡng chất thuyết yếu đó dần mất đi đó là các loại khoáng vi lượng và vitamin,sức khỏe k ổn định thì chim k thể đạt đỉnh lửa và điều thứ 2 môi trường nuôi nhôt nuôi nhìu con trong 1 không gian,đấu đá nhìu làm chim mất dần bản năng làm chủ lãnh thổ 1 không gian như ngoài tự nhiên làm chim cũng ít đấu đá (cái này cho người nuôi và điều kiện k gian nuôi của a e do nhà chật hay bị con khác dữ hơn đè)...cho nên ae thấy mấy con bổi mùa đầu từ 1 mùa đến 3 mùa chơi rất ổn...càng về sau nếu chăm k tốt chim sẽ dần yếu đi...còn cám cho chim ăn thì chỉ có nhà sản xuất mới biết đã có chất j trong đó,còn tùy thể trạng con chim mik có hấp thụ đc các chất trong cám hay k,ta chỉ biết cho chim ăn đi phân đẹp là đc,vấn đề này thật nan giải k phải đơn giản.

tran van trinh

em phải nêu rỏ. chim em mùa lồng 2 hay mùa 3 .
thật ra chim chào mào mào rất khó chăm chứ ko phải đơn giản đâu.
mình ví dụ nhé . nếu mùa trứoc bạn nuôi đủ nắng . đủ nước( còn gọi là tắm) đủ mồi , còn gọi là đủ chất. nói chung chung là nuôi đều tay.
nhưng qua mùa sau. bạn nuôi ko đúng phong độ mùa trưoc. có thể chim bị dảm phong độ và ko ổn định.
ví dụ trong quân đội người ta tập luyện đều đặn. ăn uống ngũ nghỉ đúng giờ. thì sức khỏe rất tốt. còn dân thường cứ ăn vô tội vạ tát nhiên phải yếu hơn. vì thế mình tập luyện cho chú chào mào của mình có một chế độ đều tay.
chẳng hạng nắng . tắm . ăn điều độ. nắng sáng , nắng trưa . nắng chiều . và cho nghỉ ngơi.
ví dụ gày hơi 2 giờ nắng mình chia ra làm 3 đợt. ko ép nắng 1 lần. thì độ bền con chim có thể tăng thêm