có nên tổ chức 1 lớp đào tạo thêm các kiến thức cho các trọng tài

linhgjalai

theo em nghĩ nên tổ chức 1 lớp để đào tạo các trọng tai trong việc chấm thi!
VD cuộc thi chim ở Đại Ngàn la thi tiếng hót chim chào mào hay thi đá chim chào mào
vậy mong mấy bác cho thêm ý kiến
nếu co gì không phù hợp mong mấy bác bỏ qua cho
< Chỉ vì niềm đam mê của mọi người nên....... >
cảm ơn mấy bác!

Tom

Không Khả thi bác à. Bác thử đưa tên một giáo viên nào dám nhận là mình có kiến thức và sự nhìn nhận về chim hơn các trọng tài để đứng ra giảng dạy thử mình xem, chắc chắn là ko có ai dám nhận đâu bác.

hoangnguyen

Không Khả thi bác à. Bác thử đưa tên một giáo viên nào dám nhận là mình có kiến thức và sự nhìn nhận về chim hơn các trọng tài để đứng ra giảng dạy thử mình xem, chắc chắn là ko có ai dám nhận đâu bác.
chuẩn quá bác Tom ơi, chơi chim thì một người mười ý sao có thế có lớp dạy trọng tài được chứ
Có ai dám can đảm đứng dậy nói mình biết mọi thứ về chim chào mào không

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Thử mời mấy nghệ nhân lão luyện của Thái Lan qua đào tạo thử có ai đi học không?
Học xong, kiểm tra đạt yêu cầu cấp chứng nhận. Các giải quốc tế được mời đi cầm còi và phong bì từ 1000 đến 2000 USD thử ai không đi.
Các bạn đừng nghĩ chuyện gì cũng khó. Không có việc gì khó chỉ sợ tiền không nhiều và hãy dám nghĩ dám làm đi. Hehehehe
Một ngày nào đó CHAOMAO.ORG tổ chức lớp đào tạo trọng tài thì cho mình đăng ký 1 suất đầu tiên nhé.

Thân ái!

linhgjalai

không phải là mời thầy dạy chi là tất cả các trọng tại họp mặt lại và trao đổi kinh nghiêm

tran van trinh

ae ơi vào chém đi nào.ka ka ka ka không có việc gì khó nói như bác tuấn đúng quá đi chứ

linhgjalai

Thử mời mấy nghệ nhân lão luyện của Thái Lan qua đào tạo thử có ai đi học không?
Học xong, kiểm tra đạt yêu cầu cấp chứng nhận. Các giải quốc tế được mời đi cầm còi và phong bì từ 1000 đến 2000 USD thử ai không đi.
Các bạn đừng nghĩ chuyện gì cũng khó. Không có việc gì khó chỉ sợ tiền không nhiều và hãy dám nghĩ dám làm đi. Hehehehe
Một ngày nào đó CHAOMAO.ORG tổ chức lớp đào tạo trọng tài thì cho mình đăng ký 1 suất đầu tiên nhé.

Thân ái!
bác tuấn nói rất hay mà e không biết ngày đó có tơi không đây

trongkhuongbd85

làm gì ma bài bản vậy chấm thi chào mào đa phân những cụ chơi chim lâu có tiến một chuc uy tin với anh em thôi vì cuộc thi chào mao như một mon ăn tinh thần cho anh em chơi chim muc đích giao lươu thôi chưa không mang nặng như thi đấu thể thao đâu nên về kinh phí cũng như kinh phí bỏ ra cho ban tổ chức cũng như việc đào tạo như bác nói

xuanhuy008

Thân ái!
Thái Lan phong cách chơi khác mình mà các bác! sao có thể đem qua áp dụng như vậy được! em nghĩ nên mời những trọng tài uy tín ở các tỉnh, vùng lại (mỗi nơi khoảng 3-5 người) sau đó đưa ra các tiêu chí và cũng họp, bàn luận và thống nhất. tuy rằng mỗi nơi có mỗi cách chơi riêng nhưng chúng ta vẫn có thể cùng đưa ra các tiêu chí sao cho phù hợp nhất và vẫn mang nét đặc trưng riêng cho con chim của mỗi vùng!
sau đó tiến hành cấp chứng nhận của tổ trọng tài đê khi tổ chức thi thì tùy theo cuộc thi, địa điểm....mà ban tổ chức xác định mời trọng tài!

locyemthai

Khi nào có cuôc hop nhõ nói em nha anhHuy! Dë em hoc höi thêm các bác cao thü trong gioi chào mào! Hi

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Mấy cái vấn đề này nói cả ngày ko hết, xét về tiêu chí chấm thi mỗi vùng miền đã khác nhau rồi. Và ai sẽ là người đứng ra đào tạo, ai sẽ chấp nhận đi đào tạo vì chẳng lẽ tôi không biết chấm sao mấy ông đào tạo, mấy ông chắc gì đã thẩm chim bằng tôi mà đào tạo tôi.........hihi vì chơi chim có ai dậy ai đâu với lại vấn đề này thường đụng chạm đến tự ái của mỗi người nên việc này mình nghĩ không thể thực hiện và lần sau bạn Linh chú ý chính tả tí nhé;)

locyemthai

Giåi thích nhu a.Huy là chính xác nhat!!! Moi nguoi có mot tiêu chí rieng mà pan! Chi có bàn bac và thông nhât thôi pan ak!

chao mao may

k có việc gì khó hết, tiêu chí thống nhất như thế nào thôi. ưu tiên cái nào: thanh, sắc, bộ hay bộ, thanh, sắc. đơn giản vậy thôi, quan trọng là khi thông báo thi nêu rõ để ae chọn con chim lơi thế đúng tiêu chí đem đi thi. ví dụ: thi chào mào hót thì tiêu chí là: thanh,bộ, sắc. thi chào mào mở rộng hay gì đó chung chung thì: bộ, thanh, sắc. trên sào thi thì gắn thêm vài cái camera cho ae bị rớt oan có thể khiếu nại lên ban tổ chứa lúc đó btc sẽ mở lại đoạn clip đó coi lại nếu oan thì đặc cách cho treo lên lại thi tiếp và thay trọng tài, tạm đổi tt hoặc hoán đổ vị trí trong tài. mỗi trọng tài nên chấm tối đa khoảng 25 đến 30 lồng trong 1 vòng thi thôi. ôm nhiều lồng quá hoa mắt hi hi hi. thân.

L

linhbuudien

Guest
Ở VN làm trọng tài hầu như bỏ tiền túi ra chi phí cho sự đi lại.Nỗi khổ này nào ai có biết.Đồng ý cũng có những con sâu làm rầu nồi canh thật.AE nghệ nhân cả nước phát hiện và báo cho những người có trách nhiệm để xử lý loại khỏi danh sách.Như đã có tại một số nơi.Đất nước mình còn nghèo,chơi chim hầu như tự phát,kinh phí thì hạn hẹp.May mà thời gian gần đây có một số tổ chức uy tín ra đời(tôi nói là chỉ có một số) nhưng kinh phí vẫn không cho phép(hầu như có các mạnh thường quân quan tâm)Nên không thể có các lớp học trọng tài được.Với lại thầy nào dám đứng ra dạy.Mời chuyên gia nước nào đó thì(kinh phí)?Thôi chỉ nên chờ cái tâm của các trọng tài mà thôi.Cũng chỉ là một sân chơi giải trí mà.Nếu thấy được thì tham gia,kém thì cạch mặt.Tìm chỗ khác thi,nếu không được nữa thì ở nhà chơi cà fe cho khỏe.
Vài lời góp ý.Để xây dựng chân tình.

thangqn

Ở VN làm trọng tài hầu như bỏ tiền túi ra chi phí cho sự đi lại.Nỗi khổ này nào ai có biết.Đồng ý cũng có những con sâu làm rầu nồi canh thật.AE nghệ nhân cả nước phát hiện và báo cho những người có trách nhiệm để xử lý loại khỏi danh sách.Như đã có tại một số nơi.Đất nước mình còn nghèo,chơi chim hầu như tự phát,kinh phí thì hạn hẹp.May mà thời gian gần đây có một số tổ chức uy tín ra đời(tôi nói là chỉ có một số) nhưng kinh phí vẫn không cho phép(hầu như có các mạnh thường quân quan tâm)Nên không thể có các lớp học trọng tài được.Với lại thầy nào dám đứng ra dạy.Mời chuyên gia nước nào đó thì(kinh phí)?Thôi chỉ nên chờ cái tâm của các trọng tài mà thôi.Cũng chỉ là một sân chơi giải trí mà.Nếu thấy được thì tham gia,kém thì cạch mặt.Tìm chỗ khác thi,nếu không được nữa thì ở nhà chơi cà fe cho khỏe.
Vài lời góp ý.Để xây dựng chân tình.
mình đồng tình với ý kiến của bạn,chim cò đấy mà

lamgiadat

bác tuấn nói rất hay mà e không biết ngày đó có tơi không đây

bác tuấn nói rất đúng,nên tổ chức mời các nghệ nhân bên thái qua hướng dẩn thi vấn đề đang nhạy cảm này mới bớt đi,
mình thấy nhiều bác mới chơi chào mào chưa được 2 năm ,mà cũng làm trọng tài cũng cầm còi chấm,thì 1 số nghệ nhân lão làng đi thi mà chim bị rớt bởi 1 lý do nào đó thì sẽ không đồng tình,và xảy ra tình trạng chặt chém nhau trên diện đàng.

Hy vọng chaomao.org tổ chức được lớp đào tạo chấm thi từ các trọng tài và nghệ nhân bên Thái về.như vậy nước nhà mới theo kịp các nước trong khu vực.( em chi góp ý thôi máy bác đừng chặc chém em nhé ):D.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Thi ở Đại Ngàn là thi đá chim chào mào đó bạn.
Trọng tài Được chỉ thích chọn chim đá thôi :D

Mình nghỉ hiện nay ở khu vực miền trung tây nguyên đã thành lập Ban TT MYTN. Nhưng việc ai công nhận cho ông ABC là trọng tài thì mình đã hỏi một số vị nhưng chưa có câu trả lời hợp lý.
Nên nghĩ đã có lớp học thì phải có Ban tổ chức, đơn bị công nhận là ai? Là tổ chức nào (hội Svc hay tổ chức nào???)
Nói chung khó khả thi :)

Thân ái!