Có phải cây phèn trắng không ae ơi?

kuli007

h thì mới thấy nè, nhưng ko biết là cây j, ở chổ mình ko có

binhcasau

Đúng đó bạn, quả này chim thay lông ăn rất tốt
Bác Lương cho em hỏi là quả này ăn vào lúc nào trong thời kì thay lông là hợp lý nhất.
Bắt đầu có hiệu thay,hay lúc đang thay dở,hoặc lúc gần xong lông :D.Thanks bác

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Theo tập tính sinh sống ngoài thiên nhiên thì giữa tháng 6 dương lịch thì cây trổ bông, vào đầu tháng 7 là cây cho vụ quả đầu (đó là chính vụ) và bắt đầu từ giữa tháng 7 dương lịch là chim bắt đầu mùa thay lông nên chúng ăn quả này đến cuối tháng 8 thì xong lông và chúng chuyển qua ăn quả phèn đen hay còn gọi là quả mực, bạn chịu khó chui rúc bụi bậm như mình đi bẫy chim thì sẽ thấy rõ mà

Tuyen Le Minh

Phóng viên chaomao.org
Theo tập tính sinh sống ngoài thiên nhiên thì giữa tháng 6 dương lịch thì cây trổ bông, vào đầu tháng 7 là cây cho vụ quả đầu (đó là chính vụ) và bắt đầu từ giữa tháng 7 dương lịch là chim bắt đầu mùa thay lông nên chúng ăn quả này đến cuối tháng 8 thì xong lông và chúng chuyển qua ăn quả phèn đen hay còn gọi là quả mực, bạn chịu khó chui rúc bụi bậm như mình đi bẫy chim thì sẽ thấy rõ mà
Cây này trong nam hình như ko có anh Lương ơi! E cũng rúc hoài mà chẳng thấy đâu,keke.

linhu

Có phải cây phèn trắng không ae ơi?

]

Cạnh nhà mình đang trồng 1 cây, tự nhiên nó mọc lên và ông già bảo phèn trắng, cây này cũng nhanh lớn chẳng cần phân tưới gì cả vì thuộc cây dại.
Bên kia hàng rào lại có 1 cây bình bát đang leo
Trên giàn lại có thêm cây mành mành ( râu hoàng đế, liêm hồ đằng) thấy quành quạch bay về ăn quả, bứt thử cho chào mào nó cũng ăn, ngoài ra rễ non cây này chào mào treo gần nó rỉa hết, bứt thêm cho vô ko con nào chê.
Mũi bọn động vật khác mũi người, mình ngửi ko ra nó phát hiện thấy lạ rỉa tới tấp :)

vubaucat

miền nam cũng có.đi đường để ý mấy cây chậu kiểng người ta trồng .

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Cây này trong nam hình như ko có anh Lương ơi! E cũng rúc hoài mà chẳng thấy đâu,keke.

Anh thấy trên đường đi vào chỗ hôm Cầu Xéo thi có vài bụi, và a cũng không nhớ rõ là đường nào ở trong đó nhưng a nhớ khi đi qua đường mà họ bán nhiều đồ cũ, có nghĩa trang và có mấy hồ câu trong SG nhiều lắm nhưng là quả phèn đen hay còn gọi là quả mực

bientien

chú LƯơng cái gì cũng biết nhớ ....haha,,,,,, rất âm thầm nhưng khi có dịp là chú ko ngừng chỉ giáo ...... cháu nghi chú biết nói tiếng chào mào .....hihi

King Bird

hình bị lỗi bác ơi.nhưng quả phèn trắng ăn thay lông rất tốt đó bác. chim cứ cho cành nào vào là mổ hết quả cành đó :D