Có phải nết chim già, nhờ ae tư vấn!

chaomaoyemkhit

Chào các bác.
Mình có 1 chú, mua lại nên cũng k rõ là chim già hay chim tơ, giọng thì cũng khá gắt gỏng, ra cội chơi linh hoạt liên tục tầm 2h vẫn chưa thấy mệt, chơi rất điềm đạm kể cả vs chim dữ. Nhưng e nó có một cái nết rất kỳ cục là k chịu chơi ở nhà, ở nhà mình còn 2 em nữa (1 em bổi, 1 em má lỡ lên), hễ 2 em kia ra giọng là em này chỉ quít que cho có lệ chứ k hề sổ bọng đấu lại. Sáng sớm treo ra thì em nó cũng chỉ hót vài tiếng rồi lại mất hình, cụp mào hót chuyện và quít que.
Mình thắc mắc có phải vì em nó chưa có lửa hay do cái nết chim già điềm đạm, nó nhường đàn em chăng? Kè vs 2 em kia thì em nó cũng chỉ sàng cầu phồng họng chứ ít khi sổ lại mặc 2 e kia làm mưa làm gió.
Mình đi làm cả ngày, cuối tuần mới có time đi dợt, trưa trưa về chỉ mong nghe tiếng em nó hót thôi mà khó quá. Có ae nào gặp vấn đề này thì chia sẻ vs em nhé, và có cách nào để nó chơi ở nhà nhiều hơn ae tư vấn giúp em luôn!
Cám ơn ae đã đọc!

tdinh

chim như thế mới hay chứ mấy con khôn nhà dại chợ thì vất đi

Cái này chắc la do nết con chim thoi bạn ơ!
Minh cũng có 1con giông vậy nhưng là má trắng lên

cmtegiac

Muốn nghe em nó hót thì bạn thả nó qua lồng lực, qua đó không gian rộng rãi chắc chắn sẽ hót bạn nhé.

chaomaoyemkhit

Muốn nghe em nó hót thì bạn thả nó qua lồng lực, qua đó không gian rộng rãi chắc chắn sẽ hót bạn nhé.
À, nhắc tới lồng lực mới nhớ, em này thả lồng lực là bay rất nhiều, cảm giác nó bay k ngừng nghỉ, bay mệt đứng lại hót chuyện 1 xíu rồi lại bay tiếp

cmtegiac

À, nhắc tới lồng lực mới nhớ, em này thả lồng lực là bay rất nhiều, cảm giác nó bay k ngừng nghỉ, bay mệt đứng lại hót chuyện 1 xíu rồi lại bay tiếp
vậy là e này rất có lực, bạn cứ duy trì để e nó luôn khoẻ mạnh cuối tuần đi dợt cafe vui vẻ là được rồi.

hoacatim

Như vậy mới sướng chứ bác, ra cội chơi ầm ầm là quá tốt rồi còn hơn khôn nhà dại chợ, ra cội cụp mào rỉa lông thì có mà tức điên.

chicken1102

Mình cũng có 1 con,og anh bẫy dc nuôi 4 năm rồi,mình lấy nuôi cung dc gần 1 năm,mang ra trường thì ko sợ gì,chơi diềm chim lám,chơi hơn 2h ché là bt,mà o nhà thì chán đời,nhìn nản,tưởng chim nhà wen nhau ko hót mang chim hàng xóm wa no cũng phồng mang trợn mắt tí rồi ai làm gì thì làm,nhìn chắc ko ai nghĩ nó chơi trường dc,bó tay e nó luôn.h cứ cho nó ở góc nhà.khi nào cf thì mang đi,hi,chứ ở nhà thì thua rồi

midavina

Thì chắc là em nó được rèn luyện chơi giàn chuyên nghiệp quá nên chỉ xem giàn như nhà mình thôi. Đợt trước có đọc bài viết của Bác Nam Đà Nẵng rèn chim chơi giàn thì ra giàn mới bung áo, về nhà toàn trùm để nó không quen nết chơi nhà. Chắc con này cũng rèn theo cách như vậy nên chỉ chơi ở giàn.

tranirac

Phải xát định rõ nuôi để đấu,cafe hay nuôi hót vui nhà vui cửa bạn nha,nếu nuôi nghe hót thì kiếm ngay 1 em mái về đảm bảo sung hót cả làng....Nhưng nếu ép mái nhiều thì chim bị cuội mái sau này ra đấu chơi yếu hơn đó...
Thân !

ThanhTung

Chim cùng nhà đôi lúc vậy thôi.Ăn thua khi bạn đem đi dợt mà ok là ngon quá rồi

Dat_casper

Chả bù cho mình có con ở nhà chơi như con điên ốp 4 dến 5 con giàn cứng ché chả sợ ai , mà ngoài nhà nó ra thì chỉ đứng im kệ các con kia ché xòe nó cũng ko sợ ko cup mào .Chim em là má trắng lên 5 mùa .Con bạn chán thì nhượng lại cho mình nhé

chaomaoyemkhit

Cám ơn các bác đã tư vấn, có lẽ do nết con chim nó vậy và không thay đổi được rồi. Chắc mình phải tậu thêm 1 em chuyên chơi ở nhà nữa cho thỏa mãn đam mê thôi :D

TungGiang1985

do net cua boi gia roi.
minh cung co 1 con nhu vay, nhung minh chua cho di dot bao jo. ko biet co dc nhu con cua ban ko?

trangtrixemay

theo mình chim vậy là chưa đạt đỉnh lửa, và có thể đã quen giọng các chim khác tại nhà nên ko hót đấu lại. Nếu canh chuẩn đạt lửa hay đem chim này ea 1 nơi vắng bóng khoảng 2 tuần, mình nghĩ sẽ khác ngay, về nhà hót tuốt.