Có phải nuôi theo phong trào?

Dangpham

Chào các anh em trên diễn đàn.Em đến với Chào Mào cũng vì tò mò thôi,cách đây khoảng tháng 3/2015 ngồi nhậu chung với mấy ông anh,ông này kể mua con chim mấy triệu ông kia được giải kia...em cười nói mấy ông khùng bỏ cả đống tiền mà con chim có tí xíu. E xl mua con gà lỡ có gì thì có thịt gà ăn.hihi.mấy ổng chỉ nói.nuôi thì hiểu.ừ. Nuôi thì nuôi.đam mê bắt đầu khi em ra tiệm bắt 2 em bổi chọn.giá cao hơn bt chút nhưng nghe nói là hay hơn.thế là mua thôi.rồi lồng nuôi,lồng tắm... Tốn cũng chút chút.nuôi được vài tuần lại tới mấy nhà người quen thấy chim là năn nỉ.tháng đầu tiên nhà em có 7 con.đau khổ bắt đầu từ đây. Cũng tập tành dợt.một con không chơi...cả dàn chim không chơi,ae noi cứ từ từ dìu rồi sẽ chơi nhưng thật sự là cảm giác ngại không gì tả nổi.thời gian đó mình ăn dầm ở dề quán cafe luôn.heyyy.rồi mình quyết định chắc mình không có duyên vối chim cò rồi.thôi cho hết chứ bán cho ai giờ! Thậm chí cho nhiều quá mà mấy đứa em không thèm lấy nữa.hihi. Rồi vào một ngày gặp được anh kia có con chim má trắng 2 mùa chơi sao hay quá( so với dàn chim nhà mình). Thế là lại năn nỉ. 2.5triệu. Giá con chim.phải nói là thời gian đó minh rất vui vì có chim đi cafe tám chơi.có lần mình đem em nó đi thi ở trảng Bom,Đồng Nai vao tới vong 10 luôn, quá phấn khởi mình lại rước về môt dàn chim tiếp.vì mình nghĩ đường nào cũng có 1 con chơi rồi mấy con kia từ từ cũng được.nhưng cuộc chơi có những cái ta không ngờ tới.càng chơi em càng thấy con chim chơi bình bình,cảm giác nó không bứt lên được, trao đổi thi nhiều ae nói rằng má trắng thất thường lắm bỏ đi,nuôi thêm 1 mùa nữa ,không thì bán rẻ cho ae khác kiếm con bổi mà chơi cho dễ.nói thì dễ quá nhưng bán cho ai? Heyyyy.đến bây giờ chơi chim tốn cũng kha khá mà chim cò thi gần như là con số 0 chán lắm ae.nỗi buồn biết tỏ cùng ai nên dài dòng vài lời với ae cho đời bớt khổ.cũng mong ae nào bắt đầu chơi chim thì lấy kinh nghiệm của mình,đầu tư 1,2 con nhưng xứng đán chứ như minh toàn muốn từ bỏ niềm đam mê thôi.cũng nhân đây.ae nào có chim bổi đổi con má trắng 2 mùa của mình giá tiền thấp hơn cũng được.mình chán lắm rồi.xin mod đừng xoá bài nếu sai nội quy thì sữa dùm em.chào mọi người

Coba

Hehe, đọc bài thấy lâm ly bi đát quá bạn, cố lên, nuôi chim có lẽ ai cũng trải qua giai đoạn như bạn. Chúc bạn tầm đc chú bổi tốt.

hoacatim

Đã từng đọc một bài rất hay dành cho người mới. cứ đến tiệm chim lựa 1 e mình ưng ý, giá 400k hay 500k. Lấy tiền đó cho vào túi rồi về, không mua. cứ như vậy cho đến khi đc 2-3tr thì ra cội tìm 1 em căng lửa mang về chơi. Sau 1 thời gian thì hãy bắt đầu thuần bổi. Nếu mới chơi mà nghe thiên hạ đồn bổi già rừng rất hay nên đi mua thì xin thưa bạn sẽ bỏ cuộc ngay. bổi già rừng thì đúng là hay thiệt nhưng để thuần đc e nó là cả vấn đề, rất dễ làm cho người mới chơi nản lòng. mà ko nản sao đc khi mà nuôi đc 2 mùa lồng mà đến gần nó vẩn nhảy ầm ầm.

Tóm lại, nếu mới bắt đầu thì cứ tìm chim thuộc mà mua cho nó lành, đỡ tốn công chờ đợi. Cafe ngay tức thì....

chaomaopr

Bạn cần phải xác định ngay từ đầu mục tiêu bạn nuôi chào mào làm gì?
1/nghe hót thì chỉ cần ra tiệm xem mấy con tách riêng lồng xổ bọng rồi thì mua về 4xị -8xị tùy còn.
2/ cà phê tán dóc: cầm 2-3t ra cội kiếm 1 con về nuôi cho khỏe.
3/chim thi: mới bắt dầu chơi ko nên nhào vô mảng này sẽ đóng học phí rất cao mà rất đâu đầu.
4/ ko ngaị khó ngại khổ thì kiếm 1 vài Em bổi về nuôi và 1-2 năm sau mới có chim cà phê.
Túm lại tốt nhất nên kiếm 1 em cà phê và tìm 1,2 con bổi về đầu tự cho tương lai là êm nhất. Hi hi
P/s: chào mào dễ nuôi nhưng khó chơi ko kiên nhẫn 1-2 năm thì ko có được kết quả gì đâu

rungxanh777

Có thể hiểu phần nào tâm trạng của bạn. Mình xin thống kê một chút thành quả, à mà không phải gọi là.....hậu quả mới đúng, sau 4 năm chơi chào mào của mình để bạn tham khảo. hi

1. Chưa luyện được e bổi nào thành tài dù đã nuôi qua trên chục e, kết luận là thiếu kiên nhẫn và không có tay chăm bổi.

2. bắt chim thuộc cũng khá nhiều, đến giờ này mới được một con theo tiêu chí của mình là ok, còn lại đa số là bắt với giá 10 thì bán lại được 7 hoặc 5, có những con nuôi báo cô hoài chẳng biết làm gì với nó luôn.

3. Chốt hạ là nuôi chim để nó sống, hót, cafe giao lưu chém gió với ae thì tương đối dễ. Còn nuôi để hơn nữa thì....rất khó.

Ps/ Cần "một chút duyên" để gặp được con chim phù hợp với mình và cần "một chút nhẫn" để chờ đến lúc con chim tâm huyết thể hiện hết tài năng của nó (xui gặp e không có bản lĩnh nên chẳng mấy khi muốn thể hiện thì cũng...bó chiếu)

nguyenlam

mình biết cảm giác của chủ thớt nè... cảm giác buồn chán.... mà k bỏ đc tiếng con chim.ngồi nhìn con chim k chơi thì ôm 1 bụng xấu hổ tuổi thân... thôi thì nuôi chim ở nhà ngje hót cho lành...

Dangpham

Cám ơn ae đã hiểu tâm trạng của mình. Thật sự thì ban đầu cũng chỉ nghĩ là nuôi chơi thôi nhưng ngày càng " lún sâu" vào.hihi giờ thì không rút ra được rồi.làm gì cũng văng vẳng tiếng chim.nhiều lúc vợ nói vui có khi nào mê chim mà quên vợ không.:p. Quên sao được phải không ae. Chim là chăm ban ngày còn vợ.....hihi. Ae mê chim nhưng đừng quên nhiệm vụ về đêm là được.hehe.chào quý ae.

CMQN

Có thể hiểu phần nào tâm trạng của bạn. Mình xin thống kê một chút thành quả, à mà không phải gọi là.....hậu quả mới đúng, sau 4 năm chơi chào mào của mình để bạn tham khảo. hi

1. Chưa luyện được e bổi nào thành tài dù đã nuôi qua trên chục e, kết luận là thiếu kiên nhẫn và không có tay chăm bổi.

2. bắt chim thuộc cũng khá nhiều, đến giờ này mới được một con theo tiêu chí của mình là ok, còn lại đa số là bắt với giá 10 thì bán lại được 7 hoặc 5, có những con nuôi báo cô hoài chẳng biết làm gì với nó luôn.

3. Chốt hạ là nuôi chim để nó sống, hót, cafe giao lưu chém gió với ae thì tương đối dễ. Còn nuôi để hơn nữa thì....rất khó.

Ps/ Cần "một chút duyên" để gặp được con chim phù hợp với mình và cần "một chút nhẫn" để chờ đến lúc con chim tâm huyết thể hiện hết tài năng của nó (xui gặp e không có bản lĩnh nên chẳng mấy khi muốn thể hiện thì cũng...bó chiếu)
hiện tại dang giống bác ,mua rồi thanh lý mãi đến giờ mới hài lòng với 1e,chơi tốt mỗi tội hơi nhát, chim thi nó giống như có ma lực càng chơi càng mất nhiều thứ, giờ quay qua cfe là ok nhất.

qplazmgg

Xin chia sẻ với bạn 1 chút về chuyện chim cò của mình :
- Hồi đầu năm vùa bán + cho 3 chú chim trị giá gần 20tr , thu về đc 4tr . Mùa trước chơi hay lắm chắc là do cám HBK kích chim quá dữ , mùa này xịt ... nãn nên cho ra đi ...
- Vừa cho ra đi 1 e bỗi hay , mua 2tr... vừa bán lại 1tr ... vì ko thể kiên trì thuần bỗi nỗi ...
- Tổng số tiền bỏ ra cho chim + lồng là gần 100tr
- Hiện tại còn 5 con CM ,nhưng theo mình hiện tại chỉ có 2 con chơi đc , còn 3 con còn lại thì lình xình, lúc đc lúc ko . 2 con chơi dc thì 1 con bị què , gọi là Sáu QUÈ ché kinh khủng dùng để cafe , còn 1 con tên Huyền Vũ dùng để thi thố cũng đc ít cờ .2 con này đều phải kiên trì gần 1 năm mới co kết quả đó ban.
Mình nói ra không phải để khoe khoang ,hay thể hiện .Chỉ mong bạn hiểu chuyện chim cò lắm gian nan .Đến với chim cò không chỉ là do đam mê nó còn là Duyên .
Bít là cực , bít là tốn tiền và biết là khác người đó. Nhưng vẫn lao vào .
Chỉ mong bạn đừng bao giờ từ bỏ đam mê, nếu bạn thực sự iu cái thú chim cò này . Cứ từ từ , rút kinh nghiệm cho bản thân .Đừng nghe các bậc tiền bối chia sẻ một cách mù quáng , có thể cách này nó phù hợp với chú chim của họ , nhưng khi áp dụng thì nó lại không đc với chim của mình.nên quan trong là bạn cần hiểu đc chú chim mình cần gì và muốn gì .
Đối với chú chim má trắng của bạn , các nghệ nhân nói đúng là nó lúc vầy lúc khác. Nhưng không hẵn như vậy đâu . Nó cũng tùy vào cách chăm của bạn . Nếu bạn chăm đều tay , có chế độ tập lực và dợt phù hợp theo từng thời điểm của chú chim. Ắc hẵn nó sẽ chơi tốt lại thôi .
Ví dụ : hiện tại nó đạt lửa chỉ 5/10 mà bạn cho vào chính giữa thì ắt hẳn nó sẽ tuột , cứ cho đi biên + kè chim íu . Quan sát xem , chú chim của mình thik đấu với mẫu chim nào và quan sát xem có chú chim nào hay bi dọa nạt ,dễ bị ăn hiếp thì kè chim mình vào , cho nó đè , lên lửa ( hơi ác tí hihi ).
Cho nên, đừng nãn bạn nhé , thú chơi chim cò là thú rất gian truân . Cố gắng hiểu hết chú chim của mình trước khi bán nó đi nhé.để rồi lại tiếc đó
Chúc bạn may mắn!

cmtegiac

- Hồi đầu năm vùa bán + cho 3 chú chim trị giá gần 20tr , thu về đc 4tr . Mùa trước chơi hay lắm chắc là do cám HBK kích chim quá dữ , mùa này xịt ... nãn nên cho ra đi ...
- Vừa cho ra đi 1 e bỗi hay , mua 2tr... vừa bán lại 1tr ... vì ko thể kiên trì thuần bỗi nỗi ...
- Hiện tại còn 5 con CM ,nhưng theo mình hiện tại chỉ có 2 con chơi đc , còn 3 con còn lại thì lình xình, lúc đc lúc ko . 2 con chơi dc thì 1 con bị què , gọi là Sáu QUÈ ché kinh khủng dùng để cafe , còn 1 con tên Huyền Vũ dùng để thi thố cũng đc ít cờ .2 con này đều phải kiên trì gần 1 năm mới co kết quả đó ban.
Mình nói ra không phải để khoe khoang ,hay thể hiện .Chỉ mong bạn hiểu chuyện chim cò lắm gian nan .Đến với chim cò không chỉ là do đam mê nó còn là Duyên .
Chỉ mong bạn đừng bao giờ từ bỏ đam mê, nếu bạn thực sự iu cái thú chim cò này . Cứ từ từ , rút kinh nghiệm cho bản thân .Đừng nghe các bậc tiền bối chia sẻ một cách mù quáng , có thể cách này nó phù hợp với chú chim của họ , nhưng khi áp dụng thì nó lại không đc với chim của mình.nên quan trong là bạn cần hiểu đc chú chim mình cần gì và muốn gì .
Đối với chú chim má trắng của bạn , các nghệ nhân nói đúng là nó lúc vầy lúc khác. Nhưng không hẵn như vậy đâu . Nó cũng tùy vào cách chăm của bạn . Nếu bạn chăm đều tay , có chế độ tập lực và dợt phù hợp theo từng thời điểm của chú chim. Ắc hẵn nó sẽ chơi tốt lại thôi .
Ví dụ : hiện tại nó đạt lửa chỉ 5/10 mà bạn cho vào chính giữa thì ắt hẳn nó sẽ tuột , cứ cho đi biên + kè chim íu . Quan sát xem , chú chim của mình thik đấu với mẫu chim nào và quan sát xem có chú chim nào hay bi dọa nạt ,dễ bị ăn hiếp thì kè chim mình vào , cho nó đè , lên lửa ( hơi ác tí hihi ).
Cho nên, đừng nãn bạn nhé , thú chơi chim cò là thú rất gian truân . Cố gắng hiểu hết chú chim của mình trước khi bán nó đi nhé.để rồi lại tiếc đó
Chúc bạn may mắn!
Oh, nghệ nhân Woan's Nguyễn nói chuẩn quá

hoangjtam

ai mới chơi cũng vậy thôi thấy con nào cũng hay,tại nó k biết chăm về mình tuốt lên là ngon lành thế là hốt về.một thời gian sau nhìn lại dàn chim toàn đui què ,sứt mẻ đủ cả chăm hoài chẳng lên nổi lại bán tống bán tháo.
mới chơi nên mua con nào đáng 1 con chỉ vài con thôi nếu theo tiêu chí chim thi.thà bỏ ra 1 lần còn hơn nuôi nhiều con mà k con nào ra hồn cả .mà bắt chim trên dàn cũng phải cẩn thận theo dõi nó chơi có ổn định k mới bắt nghe chứ k phải thấy con nào hay chơi nhiệt mà bắt liền là coi chừng sụp lọi giò.nói chung là cả 1 quá trình kinh nghiệm xương máu tiền của công sức bỏ ra mới có 1 chú chim ưng ý.

dungchaomaovt

Chúc bạn may mắn!
.bạn nói rất chuẩn. nỗi khổ này nhiều anh em đã nếm trải, . càng gian nan lại càng đam mê, mình cũng đã từng phá hỏng cả dàn chim do kg biết chăm, đến giờ cũng chỉ dc 1 con gọi là có giải, còn đâu cũng chỉ mấy em tầm trung chơi bằng niềm tin và hy vọng. hehe. Đường còn dài anh em nghê nhân ta cứ từ từ mà đi, đừng nóng vội và cố gắng kiểm soát đam mê để tránh đóng học phí quá nhiều, Hãy cố gắng đóng học phí tương xứng với những gì mình nhận được. thân

Dat_casper

Nuôi chim bằng đam mê chỉ cafe lấy con chim để thêm bạn , xả strest trong công việc chứ thi thố thì em ko ham ,nhiều lúc cuối tuần sách đi cafe chim ko hót thì người hót có lúc rôm chuyện hót còn hay hơn chim .

Dangpham

qua những chia sẻ của ae.tuy công việc,cuộc sống mỗi người mỗi khác nhưng ae đều gặp nhau ở 1 niềm đam mê.-chào mào -, học phí thì ai cũng phải đóng chỉ là ít hay nhiều tuy đk mỗi người thôi phai ko ae.nhưng có một điều em rất cám ơn chào mào đã đem lại đó là được quen biết và làm bạn với nhiều ae sống rất thật tâm đv mình điều này thì tiền không giải quyết được.cám ơn ae.

minhhuyjmmy

cảm ơn chủ topic lập trang này để nỗi niềm bày tỏ, như e đây rất gét chơi chào mào vì nó nhỏ và giọng hót nghe kỳ kỳ so với than và lửa, từ khi được thằng bạn thân kỷ niệm cho con bổi, rồi bày cho cách chăm, đi cofee thấy e cung hot hot và điệu bộ dễ thương, rồi ghiền luôn chào mào, bỏ tiền săn chim mắc tiền để đi thi cho có với a e, và nguyên 1 năm đóng học phí dại dột mua chim trên mạng khắp mọi miền cuối cùng thi chỉ được số 0, và gần mới đây thôi duyên đã đến với e sở hữu 1 e móng bị tật, ngước ( giá rẻ) nhưng chơi thi đấu vô cùng ấn tượng + giọng nghe hay cuối cùng cũng được ít cờ( cuối cùng e chốt là cái duyên của chủ + tố chất chú chim). Chúc chủ thớt sẽ sớm gặt hái thành công

NAMNT

kinh nghiệm của em là: cầm 2 chai ra cội hoặc người quen làm 1 em để đi uống cafe , nghe hót với ae. rồi chăm bổi từ từ gầy thành 1 đàn chào mào tha hồ cho ae lựa.
chim hay, không tật lỗi thì không ai bán cho mình đâu ! AE không muốn bỏ tiền nhiều để đóng học phí thì chỉ còn cách từ từ.

mua bổi thì chờ tháng 5- tháng 6 hàng năm, chim có 1 tuổi rừng hãy mua, giọng hót đã đủ và lỳ chút. tỷ lệ chim hay cao.
kinh nghiệm lựa bổi của em là: chờ tiệm mới về chim, chưa biết ăn cám. nhìn em nào tướng tá mà mình "kết" + mào không cụp thì bắt. bảo đảm là chim có lửa về 2-3 hôm là hót ngay. chim này không phải chim hay thì cũng là chim mái. hihi

Huutri

Theo bài viết chủ thớt, anh em tư vấn cho mình có nên nuôi chim má trắng lên không ,mình nghĩ dù nuôi má trắng hay bổi lên đều có con hay , dở . Địa phương mình đa số chơi má trắng nuôi lên, cái vụ này phải giải phóng bầy má trắng của mình quá.

qplazmgg

Theo bài viết chủ thớt, anh em tư vấn cho mình có nên nuôi chim má trắng lên không ,mình nghĩ dù nuôi má trắng hay bổi lên đều có con hay , dở . Địa phương mình đa số chơi má trắng nuôi lên, cái vụ này phải giải phóng bầy má trắng của mình quá.
Chào bạn !
Theo mình thì má trắng hay bỗi nuôi lên thì đều có con hay con dỡ cả . Nhưng xác xuất con hay của bỗi nó nhiều hơn . Vì sao ?
Vì con bỗi ít nhìu gì cũng đã ở trong môi trường tự nhiên được 1 thời gian , được rèn luyện về cả thể lực lẫn cách sống , đấu tranh cho sự sinh tồn .nó bít vị trí của nó trong bầy đàn , hoặc bắt cặp thì nó phải bảo vệ lãnh thổ , do đó nếu con nào dữ thì nó sẽ dữ ... còn con nào lèo tèo thì thôi rồi xong luôn .
Còn má trắng , đó giờ ở với chủ , ko luyện tập nhìu , cứ như ông vua 1 cõi . ko sợ ai .. nên khi ra chiến cội , háo đấu , nếu gặp con nào cọp, nó đập cho 1 bữa là tèo téo teo ...
Bạn có thể thấy con bỗi 2 mùa chơi như cái máy , nhưng má trắng thì rất ít .
Nhưng nói vậy không phải là ko có má trắng hay .mình đã thấy nhìu con rất hay,chơi bền và đập ầm ầm. vì phần lớn những con này đều qua toi luyện cả .
Mình xin chia sẻ với bạn vài điều học lóm đc về cách nuôi má trắng . Nhưng chưa áp dụng vì điều kiện ko cho phép:
- 1 về giọng : thich giọng nào , kiếm chim thầy giọng đó .
- thể lực : lồng lực là lựa trọn số 1
- về nết đấu + võ :
+ cội chim , đi biên , kè chim íu , lên từ từ
+ nếu ở quê có chim Chào Mào : tập cho em nó ở lụp , đi bẫy + kết hợp đi cội .vì những con đi bẫy ,học đc cách đấu của chim rừng , nếu chịu nhiệt đc thì khi đấu cội . nó sẽ là 1 chú chim ko bít sợ ai á ....
ah còn về cách lựa má trắng nữa : cái này mình ko có kinh nghiệm . bạn nên hỏi những nghệ nhân nào đã từng nuôi á . nhưng ko bít có chịu chia sẻ ko nữa . thôi thì cứ đầu bự , ngực bự ,cao cầu , dài đòn mà quất thôi ... lựa 10 con chắc cũng đc 1 con chơi tàm tạm... hihihi
Có vài lời chia sẽ với bạn .chúc bạn may mắn và luôn dành trọn tình iu với chim cò
và nhớ là cứ từ từ .. đừng nãn bạn nhé ...
Thân chào !