Cảnh báo về tình trạng lừa đảo chim chào mào gốc huế!

nhanddb

bà con đang bàn về tình trạng lừa đảo chim mà bác chơi LỮ BỐ với ĐIÊU THUYỀN là sao, em chưa hiểu hiiiiii

Thì đừng mê muội giống Lữ Bố mà tuyển trúng em mái, ke ke ...
Trả lại diễn đàn cho bác Sơn thôi.

sonbt

Các anh vào cmt thấy kiến thức chim cò và xã hội còn hạn chế, cần phải học hỏi ở các anh nhiều hơn !

mecm

ae quá quan trọng vùng miền nên vậy thôi,e thì cứ chim nơi mình sinh sống cho dễ xơi

binphoreu

Chào mào là dòng học giọng .nếu ở nhà bạn có chú mồi giọng tốt thì bạn mua chú chim tơ về kẹp giọng bảo đảm bạn chú chim tơ đấy không hót theo chú chim môì đấy thì mình nghĩ chơi chào mào

windstrucks

Mượn thớt bác sonbt chút xíu nhé:
@linhu, nhanddb: 2 bác lập cái topic bình tam quốc đi, cho ae mở rộng tầm mắt, thời sv e ghiền cái vụ này k thua gì bây giờ nghiền cm đâu.
@sonbt: k biết thông tin mua được bẫy lưới nam đông bác có kiểm chứng chưa vậy?

sonbt

@linhu, nhanddb: 2 bác lập cái topic bình tam quốc đi, cho ae mở rộng tầm mắt, thời sv e ghiền cái vụ này k thua gì bây giờ nghiền cm đâu.
@sonbt: k biết thông tin mua được bẫy lưới nam đông bác có kiểm chứng chưa vậy?
Mạng phép trả lời bạn.
1. Đèo Nam về mình dáng bộ ok.
2. Phước Sơn ngày nay ra giọng hay, tròn âm, dáng bộ đẹp
3. Mai mình nhập tịch 1 e đèo bắc, 1 em già rừng Đà Nẵng ( khu vực gần Hòa Bắc).
4. Nam Đông chưa ra giọng nhiều,đang ở Đn đang lạnh.
5. Em NĐ anh người quen mình lấy ra giọng tốt bạn ah. Chờ thêm thời gian quay clip nhờ anh em ở Huế thẩm âm giúp mới biết chính xác được.

linhu

Mạng phép trả lời bạn.
3. Mai mình nhập tịch 1 e đèo bắc, 1 em già rừng Đà Nẵng ( khu vực gần Hòa Bắc).

Đèo Bắc là em Gềnh Đá Lăng Cô, già rừng DN là con Trường đoản Hòn Quéo, có tên tuổi đàng hoàng gọi cho hoành tráng nhỉ :) Em cầm thế đủ rồi, thẩm kĩ coi chất chim mùa sau tính tiếp coi thử chọn mặt gửi vàng ntn chứ.

linhu

Bình chút để thấy cái hay ở nghệ thuật bắt chim bổi đàn. Có câu hỏi thế này: tại sao Gia Cát 3 lần ko tiếp Lưu Bị và Hàn Tín ban đầu lại đầu quân cho Hạng Võ sau lại về với Lưu Bang ?!

sonbt

Bình chút để thấy cái hay ở nghệ thuật bắt chim bổi đàn. Có câu hỏi thế này: tại sao Gia Cát 3 lần ko tiếp Lưu Bị và Hàn Tín ban đầu lại đầu quân cho Hạng Võ sau lại về với Lưu Bang ?!
Vừa giỏi chuyên môn, chim cò vừa giỏi văn.
P/s: để người khác giỏi với anh.

windstrucks

hán sở tranh hùng e chưa có duyên nghiên cứu, riêng câu hỏi về gia cát lượng, hầu như mọi người đều cho rằng KM muốn thử lòng LB, cá nhân e có thêm 1 quan điểm là KM muốn dằn mặt Quan Trương ngay từ đầu...hihi.mong bác chỉ giáo thêm.
Sợ làm loãng topic của bác sonbt quá....

minhtuantbvn

bây giờ thấy ở đâu cũng có anh tài,vì vậy không quan trọng ở đâu nữa miễn là hào kiệt là ok,chứ đúng là dòng dõi quý tộc thiệt nhưng không biết múa gươm ,đấu kiếm thì chỉ có ngồi uống cà phê xuông thui.

sonbt

hán sở tranh hùng e chưa có duyên nghiên cứu, riêng câu hỏi về gia cát lượng, hầu như mọi người đều cho rằng KM muốn thử lòng LB, cá nhân e có thêm 1 quan điểm là KM muốn dằn mặt Quan Trương ngay từ đầu...hihi.mong bác chỉ giáo thêm.
Cứ tự nhiên, thấy máy pác bình luận hay quá.

bichho

Thấy mấy bác bình hay quá, mình góp vui:
Theo mình có được chú chim như mong muốn, ngoài những yếu tố về trình độ người thẩm định, công chăm sóc... thì quang trọng làm pahir có một chữ "DUYÊN" với em nó. Một chú chim bổi tung nhảy ở nhà người này 2 năm mà không thuần được (dù người đó chăm sóc tốt đến đâu) mà qua tay một người khắc chỉ 1/2 năm lại ngon lành. Mà "DUYÊN" chỉ đến 1, 2 lần trong một năm thì đã là quá mỹ mãn rồi. Có những chú chim tố chất hay khi ta bán đi vì 1 lý do nào đó, thì sẽ không bao giờ tìm ra được 1 chú chim tương tự.
Chim cũng như người tìm được tri kỹ thì khó lắm thay?

sonbt

Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ
vô duyên đối diện bất tương phùng

linhu

Bình tiếp nhỉ chú Sơn:
Nói đến 1 triều đại cũng ko vượt khỏi quy luật sinh tử, triều đại nhà Hán đã đến lúc suy tàn thì sao mà vực dậy được, 1 người như Khổng Minh há ko biết dc việc này hay sao. Cũng như đời Minh rồi tới Mãn Thanh, Thiên Địa Hội với khẩu hiệu Phản Thanh Phục Minh mà phải lưu đày ra tận Đảo Đài Loan ngày nay, 1 đám nhỏ theo tàu chạy sang Nam Việt nên mới có mấy chú Ba Tàu lưu lạc miền Tây sông nước.
Mà cái cha Lưu Bị này dai như đỉa đói, đuổi hoài ko đi :) Chỉ tội Khổng Minh sinh ko gặp thời, nhìn thiên tượng thấy khi Minh chúa xuất hiện thì tuổi cũng xế chiều còn làm dc nỗi gì, thôi ko làm lên cơ nghiệp lớn thì làm 1 ván cờ để đến giờ hậu thế gọi ông là "vạn thế sư biểu".
Xét về lá số tử vi của Khổng Minh (Mệnh vô chính diệu) thì chỉ làm thầy dùi, ko có số làm leader nên ông biết vậy nên chơi ván "Vạn thế thiên sư" cho chắc kèo ấy mà.

laithieu

cái này dụng y thì hiểu nè.KM đã mưu cầu nghiệp lớn từ lâu mọi thứ diều chuẩn bị sẵn chỉ chờ minh chúa.3 lần test LB là để chắc chắn.ý anh là chọn chim cũng nên như KM chọn LB.em thì ước gì chọn dc chim như TRIỆU TỬ LONG.keke.

windstrucks

Em thì k có khả năng văn thơ như bác linhu, chỉ xin đc phép giải bày quan điểm còn nông cạn của mình:
1, Để có thể hiệu lệnh thiên hạ, xây dựng cơ đồ của mình phải khoác lên mình cái áo "phò hán". Tào Tháo từ 1 tên vô danh marketing bản thân bằng giải pháp lành ít dữ nhiều là ám sát Đổng Trác nhưng lại đạt được hiệu quả tuyệt vời. Lưu Bị với cái mác "Lưu Hoàng Thúc" là "con cháu nhà hán" cũng danh chính ngôn thuận âm mưu xây dựng thế lực cho mình. Khổng Minh dù tài giỏi ntn cũng k thể hiệu lệnh thiên hạ anh hùng quy phục dưới mình, KM hà cớ lại k biết điều này sao.
Lại bàn về chuyện tại sao thiên hạ thời khởi đầu có 2 minh quân đáng để cho các bạc anh tài quy phục là Tào Tháo và Lưu Bị, do đâu KM lại về với LB:
- Cùng thời điểm thì Tào Tháo đã có Tuân Úc và Trình Dục, 2 bậc quân sư tài ba đã giúp TT rất nhiều, LB chỉ trội ở 2 người em mãnh tướng. Nếu xét về lý, với 1 người ẩn cư nghiền ngẫm thời cuộc và chờ đợi minh quân thì sẽ chọn ai?
- Lại xét về yếu tố tình, LB là bậc đại cao thủ của đắc nhân tâm, điều này thể hiển ở 3 lần bái sư...
SUY CHO CÙNG KM VÀ LB K THỂ K ĐẾN VỚI NHAU.

Sửa lần cuối:

linhu

Em thì k có khả năng văn thơ như bác linhu, chỉ xin đc phép giải bày quan điểm còn nông cạn của mình:
1, Để có thể hiệu lệnh thiên hạ, xây dựng cơ đồ của mình phải khoác lên mình cái áo "phò hán". Tào Tháo từ 1 tên vô danh marketing bản thân bằng giải pháp lành ít dữ nhiều là ám sát Đổng Trác nhưng lại đạt được hiệu quả tuyệt vời. Lưu Bị với cái mác "Lưu Hoàng Thúc" là "con cháu nhà hán" cũng danh chính ngôn thuận âm mưu xây dựng thế lực cho mình. Khổng Minh dù tài giỏi ntn cũng k thể hiệu lệnh thiên hạ anh hùng quy phục dưới mình, KM hà cớ lại k biết điều này sao.

Lã Vọng câu cá chờ minh chúa, phò đúng sao đang lên tên tuổi mới ghi vào sử sách còn sáng hơn cả minh quân dc phò.
Khổng Minh tự xem tử vi thấy mình ko có số làm vua nên làm Thầy thiên hạ ngàn năm lưu danh là chắc cú, ông cũng biết Lưu Bị chỉ cầm dc Nhân hòa thì sao làm lên nghiệp lớn, nên phò Lưu Bị là 1 công cụ để tiến tới mục đích cuối là Vạn thế sư biểu, Vạn Đại Quân Sư, tên tuổi cũng sánh ngang với Lã Vọng vậy.

windstrucks

Một chi tiết nhỏ ít ai chú ý, người tiến cử KM với LB k phải là ngẫu nhiên mà thực chất nằm trong tính toán của KM. Vị đó là bạn học cùng KM nhưng tên gì thì e quên mất tiu( tại xuất hiện có 1lần rồi mất tích luôn ah)