cần anh em cho ý kiến về dòng trung mang

vudat6699

Mình dự tính lấy 1 em trung mang về nuôi.nhưng nghe nói là dòng này kén chơi lắm phải không vậy...ở bmt có ae nào chơi trung mang không? E sợ lấy về nó không chịu chơi với mấy e ở nhà nữa thì buồn...anh em cho ý kiến tham khảo dùm...

ncmask86

dân chơi sợ gì mưa rơi bạn! thích+đủ khả năng->quất thôi, nhưng bạn phải chắc là chú chim bạn mua là trung mang cái đã. dễ nhậu thịt lừa lắm bạn ah. còn bạn sợ nó không chơi với mấy e ở nhà thì "chuyển đổi" chim ở nhà->trung mang hết là ổn.

doan nguyen

thích là nhích thôi, trung mang không dễ kiếm nha bác, cẩn thận không vô rừng mơ bắt con tưởng bở đó, trung mang cực kỳ hiếm, đúng trung mang phải già rừng, cẩn thận gặp chim ép giọng

vudat6699

Có 1 e cũng đảm bảo gốc...nhưng sợ kén chơi nên cũng đang phân vân chưa muốn hốt.hjhj.thanks các bác

doan nguyen

gái có công chồng không phụ, xúc thôi không phải có tiền là mua được trung mang. gốc gác đảm bảo bảo thì khỏi lo nghĩ

viettuan78

Không biết có phải kén chơi hay do chuyển vùng, khí hậu Tây Nguyên lạnh nhiều nên chắc khó chơi!mình có 1 em Trung mang nhập hộ khẩu Buôn Hồ cách đây 3 tháng, giờ gần như mất lửa,chủ thớt ở đâu nếu có tuyển e nào, thì Anh Em ta giao lưu!còn đây clip của em nó,mời ae đánh giá!

shopthuhavd

Trung mang bây giờ kiếm hơi bị khó đấy Pác, đa số là chim tơ ép giọng TM không à, Chim TM bổi già hiếm, nếu có AE nào sở hữu thì cũng không ra để nghe giọng chơi hơi bị đỉnh :D. Còn giòng chim này thì đa số kén chim chơi không bền khi đấu trường :D (không phải con nào cũng kén trường đâu nhé)
Thân chào !

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Đúng là chim trung mang không dễ chơi bạn àh.
Thứ nhất: Về độ thuần bổi thì chim trung mang rất khó thuần,
Thứ hai: Chính vì sự khó thuần nên chim đạt lửa không ổn định do đó để ra trường đấu với các dòng khác thì rất chua.
Thứ ba: Chất giọng của trung mang rất lạ so với các vùng chim khác như giọng wow, trìu nặng ỳ của nó nghe muốn phê. Chim trung mang khi ra giàn ít gặp quê huơng nó thì chim cũng chơi cho có lệ.
Thứ tư: Trung mang giờ đã tuyệt chủng, riêng đầu mùa đến nay chưa AE nào bãy được trung mang.
Chính những lý do trên thì trung mang rất đắc đỏ và độ tuổi để ra giàn đấu ngang ngửa với các dòng khác cũng tầm 4-5 mùa lồng.
Đặc biệt khi chim đã chịu chơi rồi thì chất giọng của nó thôi khỏi bàn bạn àh, như một bản tình ca bất hủ :)
Tuân đã từng thanh lý 5-7 chim chiến vùng: hòa bắc, đèo, sông côn từ năm 2010 để đi theo tiếng gọi của trung mang đấy bạn. Rất mừng là mùa này chim trung mang của mình đã chịu đấu giàn tốt, không phụ lòng say mê nó.
Vài lời tâm sự,

Thân ái!

viettuan78

Đúng là chim trung mang không dễ chơi bạn àh.
Thứ nhất: Về độ thuần bổi thì chim trung mang rất khó thuần,
Thứ hai: Chính vì sự khó thuần nên chim đạt lửa không ổn định do đó để ra trường đấu với các dòng khác thì rất chua.
Thứ ba: Chất giọng của trung mang rất lạ so với các vùng chim khác như giọng wow, trìu nặng ỳ của nó nghe muốn phê. Chim trung mang khi ra giàn ít gặp quê huơng nó thì chim cũng chơi cho có lệ.
Thứ tư: Trung mang giờ đã tuyệt chủng, riêng đầu mùa đến nay chưa AE nào bãy được trung mang.
Chính những lý do trên thì trung mang rất đắc đỏ và độ tuổi để ra giàn đấu ngang ngửa với các dòng khác cũng tầm 4-5 mùa lồng.
Đặc biệt khi chim đã chịu chơi rồi thì chất giọng của nó thôi khỏi bàn bạn àh, như một bản tình ca bất hủ :)
Tuân đã từng thanh lý 5-7 chim chiến vùng: hòa bắc, đèo, sông côn từ năm 2010 để đi theo tiếng gọi của trung mang đấy bạn. Rất mừng là mùa này chim trung mang của mình đã chịu đấu giàn tốt, không phụ lòng say mê nó.
Vài lời tâm sự,

Thân ái!
Bác Tuân đây là sư phụ về dòng Trung Mang rồi, một trong những thành viên nuôi sinh sản thành công dòng Trung Mang, nhân dịp này hận hạnh được làm quen với Bác Tuân, em Tên Tuấn, Buôn hồ Đăklăk! Đồng thời nhờ bác cho vài lời nhận xét về Em Trung Mang của em với!Xin Cảm ơn!

TRUNG SVC

Dòng nào cũng có được và mất . Nói chung khi bác xác định chơi dòng này thì thưởng thức giọng đầu tiên . Về chuyện khác thì tùy thuột vào tố chất em nó . Một em trung mang hay đấu đối kháng khó dòng chim nào qua mặt . Chơi cho biết dù sao dòng chim này cũng là hàng hiếm . ( bác nhớ mua người thân nhé ) chim học trò bây giờ đa số . Thân chào

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Bác Tuân đây là sư phụ về dòng Trung Mang rồi, một trong những thành viên nuôi sinh sản thành công dòng Trung Mang, nhân dịp này hận hạnh được làm quen với Bác Tuân, em Tên Tuấn, Buôn hồ Đăklăk! Đồng thời nhờ bác cho vài lời nhận xét về Em Trung Mang của em với!Xin Cảm ơn!
Rất hân hạnh làm quen với Tuấn. Mình không giám nhận xét nhiều về chú chim của bác. Chúc mừng bác có chú trung mang giọng chuẩn :)

Thân ái!

ncmask86

Không biết có phải kén chơi hay do chuyển vùng, khí hậu Tây Nguyên lạnh nhiều nên chắc khó chơi!mình có 1 em Trung mang nhập hộ khẩu Buôn Hồ cách đây 3 tháng, giờ gần như mất lửa,chủ thớt ở đâu nếu có tuyển e nào, thì Anh Em ta giao lưu!
bác nhập 3 tháng vậy tuột lửa chưa chắc đã do nó là trung mang, vùng khác chyển vùng cũng hay bị vậy thôi, mình thấy giọng hay và hiếm (cái này thì chắc chắn 100%) thì đã chơi chào mào có cơ hội+ khả năng nên chơi cho biết, còn khó chơi đôi khi lại là cái hấp dẫn đó bác.

nguyenlong

theo quan điểm của mình chúng ta chỉ hạn chế hay tìm cách khắc phục những cái lỗi của chim mà do chúng ta nhận thấy thôi!chứ thời gian trước chim cò đâu cần biết nó có tật lỗi gì,thix là nuôi thôi!bây h chúng ta quá chú trọng đến các tật lỗi của chim ,theo quan điểm của mình chắc do đồng tiền đang đè nặng lên vai chú chim!đôi lời nhận xét trong thâm tâm,thân!

treofan

Không biết có phải kén chơi hay do chuyển vùng, khí hậu Tây Nguyên lạnh nhiều nên chắc khó chơi!mình có 1 em Trung mang nhập hộ khẩu Buôn Hồ cách đây 3 tháng, giờ gần như mất lửa,chủ thớt ở đâu nếu có tuyển e nào, thì Anh Em ta giao lưu!
bác nhập 3 tháng vậy tuột lửa chưa chắc đã do nó là trung mang, vùng khác chyển vùng cũng hay bị vậy thôi, mình thấy giọng hay và hiếm (cái này thì chắc chắn 100%) thì đã chơi chào mào có cơ hội+ khả năng nên chơi cho biết, còn khó chơi đôi khi lại là cái hấp dẫn đó bác.
Dòng Trung Mang cũng như các dòng chim khác, khi chuyển vùng thì cần tầm 3 - 6 tháng để quen với khí hậu, nước nuôi của chủ mới. Mình đang nuôi 1 em trung mang chuyển từ Đà Nẵng vào mất ròng rã tới nay gần 5 tháng mà chim mới sung sung 1 chút, sổ bọng và chéc vài tiếng. Đúng như các bác chuyên trung mang, chơi dòng chim này cần một sự kiên nhẫn cao độ.

hvanpro_vtc

Con này là chim tm. Nhưng là chim tơ lên bạn a -giọng của nó chưa chuẩn. Đôi khi đi tông học giọng nhiều quá. Nó bị ngoái là do bị ép (ep giọng -ep lồng ) nhiều. Thân vài lời chia sẻ

vietthangek

Chào bạn !
Mình ở Eakar. Mình có một chú trung mang đã bước qua mùa thứ 3. Mình cũng hay đi bmt, bạn cho địa chỉ hôm nào mình giao lưu nhé. Mình cũng nghe nói chim kén chơi, nhưng chú chim của mình cũng dễ giao lưu với chim Đắc Lắc.

tuansaokhong

mình thấy chim trung mang họ chở đi bán quá trời.200k 1 con.mua về nuôi 10 năm sau cũng thành tài thôi