Cần các pro giúp đỡ về chào mào không chịu tắm

vodinhson

Tình hình là mình có em chào mào chơi rất tuyệt, nhưng khổ một điều nó không chịu tắm, chỉ thích tắm cóng, mình đã thay cái hũ nước cao rồi, khi bỏ vào lồng tắm thì em nó chỉ tắm mỗi cái đầu, rồi đững rỉa lông rỉa cánh như thật nhìn mà thấy ghét. Mình đã làm đủ cách rồi nào là kẹp lồng gần xem em khác tắm, xịt nước, phơi nắng cho hả cả họng mà vẫn không có kết quả. Mong anh em pro chỉ giúp mình khắc phục được tình trạng này để em chào mào của mình tắm táp như vịt, mình xin cảm ơn nhìu nhìu:(

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cách xử lí mấy em cứng đầu cứng cổ đây :
- Kinh nghiệm xương máu của mình , bác kham khảo nhé . Lúc trước tụi nó ko chịu tắm cũng giận lắm , nhưng rồi cũng có cách( tự chế há há ) .
-Đầu tiên vào sáng sớm cỡ 8h bác lấy cóng nước ra ( mục đích là cho thật khát ) . Đừng lâu wa nhé ko thì lại toi , ko có nước chim ăn cám xong ko uống dc rất bức rức , đợi tới trưa thì lấy 1 cái thau mũ nhỏ vừa cửa lồng , cho vào , rồi đổ nước vào sâm sấp . Treo lên cao rồi đứng đàng xa quan xác ( chú ý là treo chỗ yên tĩnh nhé ) . EM nó sẽ sà xuống uống nước rồi sẽ tắm thui .
-Tiếp theo : Sau vài lần tắm trong lồng nuôi (mục đích cho quen cái thau ), bác lấy cái thau mũ cho vào lồng tắm . Đặt lồng nuôi liền lồng tắm khi nào quen mới lấy lồng nuôi ra để tránh chim hoảng do bị lùa sang lồng tắm (cái này quan trọng nhé) .Để chim tự nhiên bay nhảy giữa 2 lồng . Trước đó cũng dùng yêu sách nhịn khát như ở trên . Kết hợp với 1 miếng cà chua nhỏ ( nhỏ cỡ lóng tay thui, nếu ăn nhiều chim hết khát và ko lại uống nước + tắm đâu nhé) . Mục đích là để khuyến kích em nó sang lồng tắm . Cuối cùng rồi nó cũng ngoan ngoãn mà tắm thui. ĐẶC BIỆT KHI LẦN ĐÂU TIÊN NÓ SANG LỒNG TẮM BÁC KO DC RÌNH EM NÓ NHÉ .
-Lưu ý là để nước vừa phải thui không sâu wa em nó sợ mà chỉ tắm mỗi cái đầu nhìn rất ngứa mắt ( nếu ko nói là tức giận , he he )
- Hãy để chim sang lồng tắm 1 cách tự nhiên ko lùa , ko ép . Nếu lùa ép phải em cứng đầu nó sẽ chừa mặt cái lồng tắm ra đó . Thân .

Sửa lần cuối:

vinhcdn

niếu em nó uống cóng thì thay cóng nước thành cóng thủy tinh dài bán khắp vựa chim khi em nó ko tắm cóng đước thì chịu tắm thôi nhưng chú ý là cái gì cũng kiên nhẫn mới thành công bỏ cào cào vào thau nước đổ nước ít để em nó tập ăn trong thau rùi quen dần

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Cách xử lí mấy em cứng đầu cứng cổ đây :
- Kinh nghiệm xương máu của mình , bác kham khảo nhé . Lúc trước tụi nó ko chịu tắm cũng giận lắm , nhưng rồi cũng có cách( tự chế há há ) .
-Đầu tiên vào sáng sớm cỡ 8h bác lấy cóng nước ra ( mục đích là cho thật khát ) . Đừng lâu wa nhé ko thì lại toi , ko có nước chim ăn cám xong ko uống dc rất bức rức , đợi tới trưa thì lấy 1 cái thau mũ nhỏ vừa cửa lồng , cho vào , rồi đổ nước vào sâm sấp . Treo lên cao rồi đứng đàng xa quan xác ( chú ý là treo chỗ yên tĩnh nhé ) . EM nó sẽ sà xuống uống nước rồi sẽ tắm thui .
-Tiếp theo : Sau vài lần tắm trong lồng nuôi (mục đích cho quen cái thau ), bác lấy cái thau mũ cho vào lồng tắm . Đặt lồng nuôi liền lồng tắm khi nào quen mới lấy lồng nuôi ra để tránh chim hoảng do bị lùa sang lồng tắm (cái này quan trọng nhé) .Để chim tự nhiên bay nhảy giữa 2 lồng . Trước đó cũng dùng yêu sách nhịn khát như ở trên . Kết hợp với 1 miếng cà chua nhỏ ( nhỏ cỡ lóng tay thui, nếu ăn nhiều chim hết khát và ko lại uống nước + tắm đâu nhé) . Mục đích là để khuyến kích em nó sang lồng tắm . Cuối cùng rồi nó cũng ngoan ngoãn mà tắm thui. ĐẶC BIỆT KHI LẦN ĐÂU TIÊN NÓ SANG LỒNG TẮM BÁC KO DC RÌNH EM NÓ NHÉ .
-Lưu ý là để nước vừa phải thui không sâu wa em nó sợ mà chỉ tắm mỗi cái đầu nhìn rất ngứa mắt ( nếu ko nói là tức giận , he he )
- Hãy để chim sang lồng tắm 1 cách tự nhiên ko lùa , ko ép . Nếu lùa ép phải em cứng đầu nó sẽ chừa mặt cái lồng tắm ra đó . Thân .
Chim của mình có em phải dùng cách này,thấy cũng hiệu quả.Tuy nhiên, nhiều lúc nó dở chứng không chịu tắm. Tức lắm, nhưng phải kiên nhẫn với em nó.

Chào Mào Chiến

Vua Chào Mào
mình thì cho qua lồng tắm lúc trưa nắng xong cầm ly nước búng vài giọt cho ướt sơ là em nó tắm lun.hi

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
mình thì cho qua lồng tắm lúc trưa nắng xong cầm ly nước búng vài giọt cho ướt sơ là em nó tắm lun.hi
Gặp em dễ tắm thì khỏi nói, qua lồng là nhảy xuống nước ngay, không cần búng nước. Gặp mấy em đỏng đảnh, thi gan phơi nắng cả buổi không tắm luôn...làm gì nhau...

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Tình hình là mình có em chào mào chơi rất tuyệt, nhưng khổ một điều nó không chịu tắm, chỉ thích tắm cóng, mình đã thay cái hũ nước cao rồi, khi bỏ vào lồng tắm thì em nó chỉ tắm mỗi cái đầu, rồi đững rỉa lông rỉa cánh như thật nhìn mà thấy ghét. Mình đã làm đủ cách rồi nào là kẹp lồng gần xem em khác tắm, xịt nước, phơi nắng cho hả cả họng mà vẫn không có kết quả. Mong anh em pro chỉ giúp mình khắc phục được tình trạng này để em chào mào của mình tắm táp như vịt, mình xin cảm ơn nhìu nhìu:(

bạn ơi chim của bạn khg phải khg tắm đâu, em nó có nhúng cái đầu xuống nước là ok 50% rồi, bạn chụp hoặc làm clip cái lồng tắm lúc cho em nó tắm đi mình sẽ xem và góp ý cho, có thể tỏng các trường hợp sau:
* Cầu tắm quá cao, thau tắm sâu, nước cao em nó khg cảm thấy an toàn khi nhảy xuống, hạ cầu tắm xuống sát miệng thau tắm, chế ít nước thôi, tránh dùng thau tắm bằng kim loại hoặc quá trong.
* Chim quen tắm trong 1 dụng cụ đặt biệt nào đó do chủ truoc tập. VD như mình có con chim rất thuần trước đem về nhà làm mọi cách em nó cũng khg chịu tắm, cuối cùng qua nhà chủ cũ lấy cái khay tắm làm bằng đít lon sơn nước 5kg, em nó qua tắm quá trời.
*****Nếu dc bạn cho mình coi cái clip lúc ho em nó tắm mà nó khg tắm nhé!!!

Chcúcc bạn mau thuần dc em nó như ý!!!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chim của mình có em phải dùng cách này,thấy cũng hiệu quả.Tuy nhiên, nhiều lúc nó dở chứng không chịu tắm. Tức lắm, nhưng phải kiên nhẫn với em nó.
Không tắm là do ko ngứa , ko thích . Vài bữa dở chứng thì dc , chứ làm chủ bực mình hoài có ngày cũng.......:cool: . giỡn tí thui , chứ cách này em nghiên cứu kĩ rồi , nhà có em vừa mới bẫy cách đây cỡ 2, 3 tháng gì đấy nhát kinh khủng , tung tét đầu , thà chịu nắng chết chứ ko tắm . Sau nghĩ ra vài chiêu , h em nó tắm ực ực khiến chủ cũng mát ruột mát gan :cool: .

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Thay cóng to = cóng nhỏ nhé! rồi cho em ấy tắm gần những em tắm tốt em ấy sẽ tắm theo!

vodinhson

cảm ơn lời góp ý của các anh em,mai mình cho nó tắm rồi quay clip nhờ anh em xem giúp. Xincamr ơn trước

chaomaohue.

Chào Mào Danh Dự
Quá đơn giản,sau mười mấy năm nuôi chào mào.mình góp bạn chut kinh nghieemj của minh.Bạn lấy khoản 2 hay 3 con chịu tắm đet 2 bên.còn con kô chịu tắm để ở giữa.bạn đổ nước vào chậu tắm cho cả 3 con,2 con hai bên tắm dang tắm.bạn phun 1 ít nước vào con ở giữa rồi để như thê,kiên trì một vài hôm sẽ thấy hiệu quả.Nó sẻ nhìn 2 con bên cạnh tắm búng nứoc vào nó,nó sẽ đứng kô yên và tắm theo thôi bạn ah.nhớ để sát lồng nhau cách nhau khoản 5 cm.thân

Pleikupho

Mình cũng có 1 con ko chịu tắm, phơi nắng đến ghéo người vẫn ko tắm, Mình cho wa lồng tắm rồi lấy bình phun, 2 3 ngày nó vẫn chưa tắm đâu, nhưng dần nó sẽ tắm thôi
Còn 1 cách nữa là cho thức ăn vào máng tắm cho vào lồng nuôi cho ăn vài hôm, rồi cho nước vào, nó tắm trong lồng nuôi 2 - 3 ngày rồi cho khay wa lồng tắm, thấy quen sẽ tắm tôi

dyken

chuyên sang lồng tắm lấy bình tưới cây phun sương vào người nó 1 lúc nó ngứa khác tắm ^^

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Mình cũng có 1 em ko chịu tắm, làm mọi cách như anh em nói đều vô hiệu (khát nước quá, nó đậu vào nan lồng tắm và thò cổ xuống uống nước) nhất định ko tắm.
Nghĩ mãi ko biết làm cách nào, mình đành chuyển cóng cám sang lồng tắm và nuôi em nó ở đó (cóng nước là khay tắm), ngày ngày đem phơi nắng từ sáng đến trưa. Đến ngày thứ 2 thì em nó chịu xuống tắm (tắm như chưa được tắm bao giờ), nghĩ rằng em nó đã chịu tắm, mình cho nó sang lồng nuôi lại, thế mà mấy lần sau nó cũng ko chịu tắm. Bực quá, mình nuôi nó bên lồng tắm, ngày nào cũng phơi nắng, khi nào tắm xong thì mới cho vào, nuôi một tuần như thế, cho sang lồng nuôi lại, từ đó em nó mới chịu tắm.
Bạn thử áp dụng cách của mình xem có hiệu quả với em nó ko ?
Chúc em của bạn mau chịu tắm!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mình cũng có 1 em ko chịu tắm, làm mọi cách như anh em nói đều vô hiệu (khát nước quá, nó đậu vào nan lồng tắm và thò cổ xuống uống nước) nhất định ko tắm.
Nghĩ mãi ko biết làm cách nào, mình đành chuyển cóng cám sang lồng tắm và nuôi em nó ở đó (cóng nước là khay tắm), ngày ngày đem phơi nắng từ sáng đến trưa. Đến ngày thứ 2 thì em nó chịu xuống tắm (tắm như chưa được tắm bao giờ), nghĩ rằng em nó đã chịu tắm, mình cho nó sang lồng nuôi lại, thế mà mấy lần sau nó cũng ko chịu tắm. Bực quá, mình nuôi nó bên lồng tắm, ngày nào cũng phơi nắng, khi nào tắm xong thì mới cho vào, nuôi một tuần như thế, cho sang lồng nuôi lại, từ đó em nó mới chịu tắm.
Bạn thử áp dụng cách của mình xem có hiệu quả với em nó ko ?
Chúc em của bạn mau chịu tắm!
- Cách này em thử rồi nhưng có vẻ ko khả quan lắm , chim bác bị sợ cái lồng tắm+ khay tắm rồi . Khó trị đây , tập cho em nó quen khay bằng cách cho khay vào lồng nuôi đừng đổ nước nhé ko lại đi phân vào dơ gớm lắm , cho quen cái khay cái đã , khi quen rồi đổ vào tí nước rồi dùng yêu sách nhịn khát thế nào cũng tắm thui (Lưu ý ko đứng ké bên dòm em nó nhé , cái ni quan trọng lắm ) .
- Dần dần quen thì dùng mồi tươi dụ qua lồng tắm , đặt 2 lồng thông nhau , bay nhảy thoải mái , từ từ nó sẽ nhận ra khay tắm và lồng tắm ko có gì nguy hiểm cả rồi thì sẽ tự tắm thui , nếu quen rồi thì sang qua lồng tắm rồi đóng cửa , nếu chưa quen tuyệt đối ko được đụng chạm gì tới em nó .
- Con chim xem lồng nuôi là nhà là lãnh địa là nơi an toàn nhất của nó , việc bị lùa sang lồng tắm khiến chim có phản xạ tự nhiên là sợ là thận trọng với mọi thứ trong lồng tắm dần sẽ sinh tật khó trị , bác cứ từ từ dạy dỗ em nó , rồi có ngày em nó cũng làm bác mát ruột mát gan thui , bằng cách này em đã trị được bệnh sợ tắm của mấy con bổi mới bẫy ở nhà , xách lồng thì tung nhưng sang lồng tắm thì ............. mát lắm bác à :cool: . Chúc bác và các anh em có chim cứng đầu mau mát ruột mát gan nhé , Thân .
Black_fish9402 ,

nguyenthanhdong

1. Cho vào lồng tắm.....rút cầu trong lồng tắm ( để chim đậu vào thau tắm của nó), sau đó bạn xịt sơ cho hơi ướt lông...lát sau nó sẽ tự tắm.
2. Nếu cách trên mà không được.....thả vào lồng bầy (lồng nuôi cả bầy chim chào mào) để cho nó thấy đồng loại nó nhảy xuống tắm ở thau tắm....nó sẽ tự tắm, khoảng 2 đến 3 lần bạn tách ra và cho nó vào lồng tắm với thau tắm giống như thau tắm của chim lồng bầy...nó sẽ tự tắm.
Chúc bạn thành công!

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Mình thực nghiệm em bổi của mình thế này.

Nhà mình có 3 con bổi. 1 Con chịu tắm và 2 con kia không chịu tắm cho lắm. Đầu tiên mình cho con chịu tắm, tắm và show cho mấy em k chịu tắm xem. Sau đó vài lần thì cho 2 em ở dơ kia vào tắm, nó cũng ngại nước nên k tắm. Nên mình thử test cách này.

Khoảng 11-1h trời nắng mình cho con bổi chịu tắm vào lồng tắm, cho con không chịu tắm vào chung luôn. Mới đầu còn ghét nhau kênh nhau tí, sau đó thấy nước chú bổi ham tắm bay xuống tắm, con kia thấy nước mát mà thằng kia nó ở sạch nghĩ cua gái nó khoái hơn nên cũng lao xuống tắm ào ào.
Cái em bổi chịu tắm là em hiền k dữ dằn lắm. Mình đả test 2 con, điều phải xấu hổ mà tắm táp hết rồi.

Các bạn có thể dùng chim cứng và làm như vậy bằng cách tách thành 2 cái lồng tắm để gần nhau. Thế nào nó cũng chịu tắm. Vì chắc nó mắt cở mình ở dơ gái k thèm nên nó phải tắm hahaha.

tican

em cũng có một con không chịu tắm, vừa đặt lồng xuống là nó tông như cái máy. chủ cũ kêu là chim con nuôi lên, ổng hay bỏ cái hũ nhỏ vào lồng nuôi nó tắm. e cũng làm theo, vừa thò tay vào là nó tông đùng đùng. bỏ xong cái hũ đó đi chỗ khác thì nó đứng cụp mòng đứng chết 1 chỗ luôn. ace giúp với, em cung áp dụng mấy cac trên diễn đàn mà ko thành công