Cần các pro giúp đỡ về chào mào không chịu tắm

chaomaovip2012

Qua các ý kiến của mọi người chia sẻ ai cũng để ý đến con chim và cái lồng tắm mà chẳng để ý đến cái khay đựng nước tắm và cầu đậu . mình sẽ bổ sung thêm cho mọi người cùng thục hiện .
Về lồng tắm thì ko quan trọng là lồng to hay nhỏ . miễn là vừa đủ để con chào mào no thấy thoải mái là được . nhưng theo mình thì nên chọn lồng nhỏ thôi . ko cần to , vì to thì có không gian rộng rãi em nó sẽ bay nhiều hơn mà ko chịu tắm .
Về cách bố trí cầu đậu . đối với em cm nào đã bít tắm thì mình ko cần phải chia sẻ nữa . nhưng với em chưa bít thì

Thứ 1 khi sang em nó qua lống tắm mà em nó cứ bám trên thành lồng ko chịu xuống cầu đậu thì bạn phải từ từ vài lần đầu tiên cho em nó quen với cái lồng , cầu , khay nước .

Thứ 2 bạn để cái cầu đậu 1/2 dính nước 1/2 gác trên khay nước . để khi em nó qua thì sẽ đứng trên cầu đậu , dần dần sẽ dính nước , mà khi dính nước em nó sẽ quen .

Thứ 3 bạn xem cái khay nước của bạn là màu gì . nếu màu trắng thì khi đỗ nước vào em nó sẽ cảm thấy nước sâu . từ đó ko dám nhảy xuống tắm . nên tốt nhất bạn chọn 1 khay nước màu xanh xẫm hoặc lấy sơn hoặc bang keo màu xanh dán hết phần trong cua khay nước và xung quanh khay để có 1 cái khay màu xanh . sau đó bạn đổ ít nước vào và cứ để như thế đến khi nào em nó cảm thấy an toàn và muốn tắm thì sẽ tắm . nhớ là để em nó trong khoảng 20-25p là sang qua lồng nuôi lại ngay . cứ lằm như thế vài lần ko tắm thì lần sau ngứa ngáy cũng sẽ tắm .

Thứ 4 bạn có thể áp dụng bằng cách treo phơi nắng em nó từ nắng 9h đến 11h trưa . vì khi phơi nắng như thế em nó sẽ nóng bức ngứa ngáy thì lúc sang qua lồng tắm thấy nước là sẽ tắm ngay luôn . ( mình đã áp dụng cách này và đã thành công ) để tránh tình trạng chim tắm cống thì bạn để nước vừa đủ trong cống nuoc thôi , ko nên để nhiều . gần 1/2 cống nước là ok . vì khi ít nước như thế nó sẽ ko có nước mà tắm cóng đuoc, hoặc dùng cóng nhựa gắn bên ngoài nhỏ nhỏ từng giọt đó bạn .

Các bạn có thể áp dụng những cách này . có hiệu quả Tks 1 cái nhé ! hehehehe