Cần giúp đỡ chim đang thay lông mà đổi chủ đổi lồng .....

PhamGia0811

Tình hình là vừa được thằng bạn nhượng lại cho chú chim do nó đi cv xa . e này nó bảo là tâm huyết của nó nên nó để cho em .... đang trong quá trình thay lông ... e mang về bỏ lồng mới... chủ mới môi trường mới ... 2 ngày nay e cho e nó ăn trai cây mướp khía . dưa leo , cà rốt cà chua ...... trứng kiến ... cáo cào hàng ngày tử áo lồng 1.3 . mà hình như e nó bị đứng lông rùi . ko thấy rụng hay thay gì cả .... có phải do e nó về chủ mới lạ lồng nên bi đứng lun ko...
Mong ae chỉ giáo phải làm sao cho e nó thay lông tiếp ạ .

Chào bạn,

Bạn cho chim ăn trái cây ko thì ko đủ dinh dưỡng để chim ra lông (đạm) nên nó đứng lông bạn àh.

Lúc mua bạn nên xin chủ cũ 1 ít cám (tầm 20-30g) để em nó ăn trong cỡ 1 tuần rồi pha cám mới của bạn sau.

PhamGia0811

Chào bạn,

Bạn cho chim ăn trái cây ko thì ko đủ dinh dưỡng để chim ra lông (đạm) nên nó đứng lông bạn àh.

Lúc mua bạn nên xin chủ cũ 1 ít cám (tầm 20-30g) để em nó ăn trong cỡ 1 tuần rồi pha cám mới của bạn sau.
Mình có xin 1 ít cám của chủ cũ . cho ăn cám đều đạn..... nhưng nó vẫn đứng lông ... ko thay nữa .. mình rất lo . thay lông mà như vậy hỏng mất con chim khi thay xong lông .

hoangjtam

bạn nuôi lại cho chim ổn định môi trường mới đã rồi bạn cho đu đủ vào trùm kín lại chim sẽ thay lông tiếp mình cũng bị 1 con chủ cũ nói thay lông được nữa tháng rồi chuyển vào mình nuôi hơn 1 tháng mới đổ lông lại.

phamkien25

Tình hình là vừa được thằng bạn nhượng lại cho chú chim do nó đi cv xa . e này nó bảo là tâm huyết của nó nên nó để cho em .... đang trong quá trình thay lông ... e mang về bỏ lồng mới... chủ mới môi trường mới ... 2 ngày nay e cho e nó ăn trai cây mướp khía . dưa leo , cà rốt cà chua ...... trứng kiến ... cáo cào hàng ngày tử áo lồng 1.3 . mà hình như e nó bị đứng lông rùi . ko thấy rụng hay thay gì cả .... có phải do e nó về chủ mới lạ lồng nên bi đứng lun ko...
Ko sao đâu bạn cứ chùm áo lồng & cho ăn tắm tốt là khoảng 1 tuần nó lại rớt thôi ko có gì phải lăn tăn cả. Mình hiểu tâm trạng của bạn vì mới chơi nên lo lắng ngày nào cũng xem em nó có thay lông hay ko rồi ko thấy rớt nên lo lắng hehe mình từng trải rồi. Yên tâm nhé.

duytu

các bạn ở trên nói đúng đấy,cứ chăm tốt và đều tay là sẽ thay lông tiếp thôi.mình có lấy của ông a 1 con đang thay lông mà 1 tháng sau mới thay lông tiếp lại đó bạn.cứ yên tâm nhé.

PhamGia0811

các bạn ở trên nói đúng đấy,cứ chăm tốt và đều tay là sẽ thay lông tiếp thôi.mình có lấy của ông a 1 con đang thay lông mà 1 tháng sau mới thay lông tiếp lại đó bạn.cứ yên tâm nhé.
1 tháng liền á ... lâu giữ vậy nè . 1 tháng nữa thay 1 thang nữa xong 1 tháng nữa vào lửa . Tổng 3 tháng . oh my got .....
Có cách nào nhanh hơn ko bạn . mình đang bỏ đu đủ vào trùm chữ A 1 ngày ui chưa biết có rớt cọng nào ko .2 ngày nữa xem có kết quả minh úp ae xem

buwa2106

Bạn ở HN ko, nếu ở HN qua mình cho 2 lạng cám chim ăn thay lông tiếp ngay, mình đang có 4 con chuyển vùng hoặc đổi chủ sang tay mình đều rớt lông tiếp trong vòng 1 tuần, có con 1 tháng gần như xong luôn

kennjdiep

E cũng có 1 e chuyển vùng h về bị chim nhà đè bỏ đấu lun nhưng móc ra thì vẫn chơi classic với bolero đều....hic ko bít sao nữa

PhamGia0811

tình hình là sáng nay mở áo lồng xem ntn . tình hình rất phức tạp các bác ạ .... sang nay minh mở lồng thì ôi chao .... 5 cọng lông cánh . 7 cộng lông đuôi đều rụng hết . trên đuôi chỉ con 2 cọng ..... những cọng lông đôi mọc chưa bung hết 100% trước đó 2,3 cọng gì đó cũng rớt hết lun .......thêm 4 cọng lông ass nữa. sao mà nhanh vậy ...
Các bác cho e hỏi là tại sao những cọng lông ống lại rớt vậy . những cọng mình lấy ra xem thì vẫn còn chút máu .....
Các bác cho mình hỏi lun là chim đang thay lông mà nó hót quá trời thì có sao ko . tại ở nhà có nuôi 2 con nữa cứ nghe hót là nó hót ầm ầm theo ........

biohlala

tình hình là sáng nay mở áo lồng xem ntn . tình hình rất phức tạp các bác ạ .... sang nay minh mở lồng thì ôi chao .... 5 cọng lông cánh . 7 cộng lông đuôi đều rụng hết . trên đuôi chỉ con 2 cọng ..... những cọng lông đôi mọc chưa bung hết 100% trước đó 2,3 cọng gì đó cũng rớt hết lun .......thêm 4 cọng lông ass nữa. sao mà nhanh vậy ...
Các bác cho e hỏi là tại sao những cọng lông ống lại rớt vậy . những cọng mình lấy ra xem thì vẫn còn chút máu .....
Các bác cho mình hỏi lun là chim đang thay lông mà nó hót quá trời thì có sao ko . tại ở nhà có nuôi 2 con nữa cứ nghe hót là nó hót ầm ầm theo ........
mình không biết nhiều , nhưng chắc chắn chim bạn đang bi tâm lí rất nặng nề , nên lông cánh và lông đuôi mới rớt xuống , theo bạn nói là còn chút máu , thì lông đó là lông đã thay rồi nên chưa khô , vì thế lông thay rồi mà chưa khô , lại rớt thì chắc chắn có vấn đề nghiệm trọng rồi , bác tìm cao thủ để chăm sóc em nó đi chứ k ổn rồi , mình cũng mới tuyển 1 em đang thay lông ở chủ cũ , thay đc 80% , e nó về 2 ngày đầu k ăn cám , chỉ ăn tí trái cây , rồi em nó ăn cám , mình trôn thêm cám của mình , và em nó đang có hiện tượng rớt lông , mình thay cám để cho nó rớt những cộng lông cứng và chưa thay khi ở chủ cũ , nhưng e nó vẫn k được nhanh nhẹn lắm , cũng chịu kêu sơ sơ hjhj

lexuschantrau

có khi nào bạn để nó hoảng quá, tung lồng làm rớt lông ko? Or chim bị cắn lông bổ sung hoa quả mát cho e nó bạn nhé

chimcuccu!!

bạn nên kiếm chỗ tĩnh mà cheo chim bạn ạ .con của bạn có khả năng bị sock vi thay đổi nhiều môi trường , cám, chim lạ . sinh ra ức chim lên lủa nên tạm ngưng thay . mà lông ống còn non mà dụng thì do mình nghĩ em nó nhẩy nhiều do lồng mới hoặc sợ áo lồng do chua quen. nếu bạn còn lồng cũ nên cho nó về lại hoặc để cho con chim nó quen môi trường đã rồi nó sẽ thay tiếp bạn nhé đừng để nó trong trạng thái đó lâu mà hỏng chim đó.

phamkien25

Là bạn bè tại sao lúc mua ko ngõ ý cho mươn luôn cái lồng khi nào em nó xong lông hoàn chỉnh rồi trả lại cũng dc mà.

samview

mình cũng vừa có 1em chào mào . vì mới chơi nên không bít nhiều , các bác cho mình hỏi cái . chim nhà mình là bổi lúc mua không bít thay lông xong hay chưa . mà h mang về quan sát kỉ thì thấy ở đuôi có rất nhiều lông ống ngắm , có phải là nó đang thay lông không vậy , mà e trùm áo lồng thì ko thấy rớt cộng lông nào cả . h e có phải tiếp tục trúm áo lồng nữa không mấy bác