Cần những lời chỉ giáo của anh/em/chú/bác !!!

huutung

Xin chào tất cả mọi người...
Em mới nuôi Chào mào được hơn 1 năm. Kinh nghiệm còn ít ỏi nên hôm nay mạn phép xin hỏi ít kinh nghiệm của các nghệ nhân gạo cội về trường hợp chú Chào mào của em.
- Đặc điểm: chim vừa mới xong lông mùa 2 (chim bổi má lỡ lên). Thấy chim đã có chút lửa nên em mang sang chơi với mấy chú chim nhà hàng xóm chứ chưa mang đi ra giàn. Chim đấu rất tốt, sàn cầu, nhá cánh, ché lên tục, có lúc ché nhiều hơn sổ bọng. chơi như thế được 40 phút thì thấy có dấu hiệu yếu sức (vì mới thay lông xong) nên em mang ra xa treo thì chim vẫn chơi đáp trả lại bình thường.
- 2 tuần sau đó em cho tập lực lồng ngang được ghép từ 4 lồng tắm. Sáng 6 giờ sang lồng lực tới 11h em đi làm về rồi sang lồng nuôi phơi nắng 30p (vì chỗ em treo lồng lực không có ánh nắng trực tiếp chiếu vào lồng), sau đó cho tắm rồi phơi nắng 10 phút sau đó treo chỗ mát tới 5h em đi làm về rồi mang đi ngủ. Thái độ chim thời gian này vẫn rất tốt.
- Dinh dưỡng: Chim ăn cám dưỡng Thắm Mẹo Đà Nẵng trong thời gian thay lông, bắt đầu cho tập lực thì dần đổi qua cám đấu Thắng Mẹo . trứng kiến 1 tuần 3 ngày. Trái cây gồm chuối mốc, trái bình bát dây hoán đổi liên tục các ngày.
- Tình trạng hiện tại: thứ 7 vừa rồi em thấy chim sung sức, hót ché đều đều nên không tập lực ngày thứ 7 để sang chủ nhật mang ra dàn tập dượt lại cho em nó. Khi ra giàn chim kêu lại với chim trên giàn. Em treo chim bên ngoài 10 phút, chim đấu với chim trong giàn.
- NÓI DÀI DÒNG NÃY GIỜ ĐẾN ĐÂY MỚI LÀ VẤN ĐỀ CHÍNH: KHI TREO CHIM VÀO GIÀN, CHIM HƠI XÙ LÔNG (MÀO VẪN DỰNG ĐỨNG), ĐƯỢC NHƯ THẾ 2 PHÚT, CHIM BẮT ĐẦU NHÁ CÁNH, SÀN CẦU LIÊN TỤC NHƯNG 15 PHÚT TRÔI QUA EM VẪN CHƯA THẤY CHIM KÊU TIẾNG NÀO. THÊM 5 PHÚT CHỜ ĐỢI CHIM VẪN BUNG CÁNH SÀN CẦU VỚI CHIM KHÁC NHƯNG VẪN KHÔNG MỞ MIỆNG HÓT LẠI. QUA THẤT VỌNG NÊN EM MANG CHIM VỀ LUÔN.
- VỀ NHÀ CHIM ÍT HÓT, LÔNG HƠI XÙ, ÍT NHẢY NHÓT NHƯ MỌI KHI (VÌ CHIM CỦA EM RẤT LINH ĐỘNG, NHẢY NHÓT CHUYỀN CẦU CẢ NGÀY), KHI THẤY EM TỚI GẦN THÌ ĐỨNG VƯƠN MÌNH BUNG CÁNH.
- Xin đôi lời góp ý của quý nghệ nhân..!!
Em xin cảm ơn tất cả...

MrKhoaMars

Bác từ chế độ thường chuyển sang tập lực thì bèo cũng phải 4 tuần chim mới bắt đầu lên lại. Bạn xem phân chim có tốt không chứ hiện tại ko biết tư vấn cho bạn làm sao.
Có thêm cái góp ý bạn là chim bạn trừ khi thay lông nếu không bạn đừng cho ăn trứng kiến. Con chim đang có lửa bạn cho ăn hôm sau nó tụt lửa trông thấy. Với lại bình bát là chất mát, bạn cho ăn nhiều nó cũng xuống lửa. Bạn cho ăn cám Thắng với cào cào và chuối sứ là ok. Khi nào nó căng lửa quá thì cho ăn bình bát...

chaomaopr

Mình cũng ko có nhiều kinh nghiệm nên chỉ đóng góp tí ý kiến như sau.
1, bạn nên hạn chế cho ăn trứng kiến ,nên cho ăn Cào cào tốt hơn.
2, trái cây bạn ko nên cho ăn bình bát dây ỏ giai đoạn thúc lửa.
3, bạn nên xem lại cách tập lực của bạn. Mình góp ý thế này. Bạn cho nó tập 2 tuần liên tục như cách bạn đang làm sau đó ngưng tập 5-7 ngày. Bạn mang ra cội sẽ thấy hiệu quả ngay.
Chim bạn vừa xong lông tập 2 tuần con chim bị oải người chưa có thời gian hồi thể lực bạn đã ép nó ra giàn chơi thì sức đâu mà chơi.

ca_chep

ra cội đông người , nhìu chim toàn chim lão làng má lỡ mới lên ra đó cứng mỏ phải ròi bạn . treo góc nào xa xa cho nó quen dần là ok .

còn cám trái cây gì đó thì mấy bác kia nói hết cả ròi :D

tuanlv115

Chim bạn má lỡ nên có hiện tươngj chơi thất thường bạn à. Ko vấn đề gì đâu . Cứ nuôi chăm bt tránh kè với chim già . Dễ hỏng chim lắm đó.

ledinhnhan01

Mấy bác ở trên nói chuẩn rồi. Bác áp dụng đừng nôn nóng mà phá con chim. Chim má lỡ muốn chơi giàn phải tập rất nhiều mới đủ bản lĩnh. Chứ cứ nghĩ chim mình " đủ hay " mà không luyện tập. Gặp cớm trên giàn là khiếp liền. Chúc em nó sớm tự tin thể hiện

huutung

Cảm ơn những kinh nghiệm quý báu của anh...
Em thay đổi cách chăm sóc để xem kết quả ra sao !!

huutung

3, bạn nên xem lại cách tập lực của bạn. Mình góp ý thế này. Bạn cho nó tập 2 tuần liên tục như cách bạn đang làm sau đó ngưng tập 5-7 ngày. Bạn mang ra cội sẽ thấy hiệu quả ngay.
Chim bạn vừa xong lông tập 2 tuần con chim bị oải người chưa có thời gian hồi thể lực bạn đã ép nó ra giàn chơi thì sức đâu mà chơi.
Cảm ơn những kinh nghiệm quý báu của anh...
Em thay đổi cách chăm sóc để xem kết quả ra sao !!

huutung

Cảm ơn anh..
Cả mùa trước chủ cũ toàn cho ăn bình bát mỗi ngày !!

huutung

ra cội đông người , nhìu chim toàn chim lão làng má lỡ mới lên ra đó cứng mỏ phải ròi bạn . treo góc nào xa xa cho nó quen dần là ok .

còn cám trái cây gì đó thì mấy bác kia nói hết cả ròi :D
EM treo chim giàn B, giành cho chim bổi với chim yếu.
Mùa trước nó đã từng đi chơi giàn rồi, chơi suốt 2 tiếng mà không bỏ nước..
Không liên quan tới chủ đề nhưng e hơi bị thích cái Avi của a đó :D

huutung

Mấy bác ở trên nói chuẩn rồi. Bác áp dụng đừng nôn nóng mà phá con chim. Chim má lỡ muốn chơi giàn phải tập rất nhiều mới đủ bản lĩnh. Chứ cứ nghĩ chim mình " đủ hay " mà không luyện tập. Gặp cớm trên giàn là khiếp liền. Chúc em nó sớm tự tin thể hiện
Cảm ơn anh. huy vọng nó sẽ không làm chủ thất vọng !!

diepxuanhung

con chim đang ở lòng nuôi nay bạn cho tập lục liên tục thì chắc chắn sẽ yếu sức
nếu chủ nhật bạn muốn đưa chim đi trường thì thứ năm bạn đã phaỉ ngừng tập lục và có chế độ an uông nghi nghoi hợp lý thì chim mới sung sức đc

phuongcty470

Theo mình bạn nên treo nó ở giàn B 1 thời gian trước đã. E nó mới xong lông chớm lửa thôi chứ chưa thật sự căng để vô giàn chính đấu liền đâu. Bạn cứ làm như vậy liên tục 3 tuần cho e nó thật căng rồi hãy chuyển vào giàn chính, nhớ đi từ biên vô dần nha.

HieuYamahaBD

Tập lực là dao 2 lưỡi k phải ai cũng tập hết đâu , k đi thi tập lực làm cái gì , đấu giàn khi nào tắm thả vào tý là đc rồi ,hởi cái tập với lực thả vào lồng lực hoài đợi mùa quýt năm sau hãy chơi , suy nghĩ đi ......

phuongcty470

Tập lực là dao 2 lưỡi k phải ai cũng tập hết đâu , k đi thi tập lực làm cái gì , đấu giàn khi nào tắm thả vào tý là đc rồi ,hởi cái tập với lực thả vào lồng lực hoài đợi mùa quýt năm sau hãy chơi , suy nghĩ đi ......
Thả vào lồng lực chim lâu vô lửa hơn nhưng khi có lửa rồi sẽ đấu bền hơn. Chim mình thả vô lồng lực đến chiều lùa vào lồng nuôi nó ko chịu vô, lùa mãi nó thấm mệt mới chịu vô. Trước khi đi giàn nghỉ tầm 2-3 ngày là được mà.