Cần tư vấn về việc chim đẻ ngoài tổ

chaomaotd

Chim mái nhà mình 2 ngày nay đẻ 2 trứng ở ngoài tổ ( rơi xuống đáy lồng và bị bể ) mặc dù chúng vẫn tha rác làm tổ, cái tổ rất chắc chắn và aviary bố trí đủ cây xanh và khá yên tỉnh không bi chuột mèo quấy phá, chim mái và trống đều khá thuần. Anh em diễn đàn ai biết nguyên nhân tại sao xin tư vấn dùm!
Mình có 2 giả thiết này không biết đúng hay sai : * Do trứng chim thiếu chất hoặc do trứng không có trống nên chim mái muốn bỏ? ( nhìn trứng chim không chắc chắn lắm và rất nhỏ ). Cảm ơn ae đã ghé thăm!
[/URL][/IMG]

qcnguyen

Làm tổ trong aviary không giống ngoài thiên nhiên. Theo mình nên lấy cái hộp giấy khoét lỗ bỏ vào trong aviary để nó chui vào đấy đẻ. Như thế xác xuất bể trứng rất ít

vinhdq

Có ốp la chào mào rồi ngon ngon, hihi đùa chút thôi. Theo mình thì cũng có 02 giả thiết thế này:
1. Tổ chim có vấn đề (bị động)
2. Chim mái là chim tơ lên hay chim bổi thuần, nhiều lúc chim nuôi lâu thuần quá mất hết bản năng tự nhiên nên đẻ ra ngoài tổ.
Giả thiết chủ quan thôi nhé.
Thân!

hoangjtam

trứng có vấn đề nên nó bỏ đó chim nó khôn lắm hoặc bị động gì đó nên nó bỏ trứng.chim mình trứng non nó cũng bỏ trứng nó đẻ trước mấy ngày bị động ngưng k đẻ nữa khi nó đẻ lại 2 trứng mới nó tha trứng cũ bỏ ra luôn chỉ còn lại trứng mới.

gaututi

trứng có vấn đề nên nó bỏ đó chim nó khôn lắm hoặc bị động gì đó nên nó bỏ trứng.chim mình trứng non nó cũng bỏ trứng nó đẻ trước mấy ngày bị động ngưng k đẻ nữa khi nó đẻ lại 2 trứng mới nó tha trứng cũ bỏ ra luôn chỉ còn lại trứng mới.

bác nuôi sinh sản thành công rùi nên kinh nghiệm nhiều
em ghép mãi mà chẳng ra sao cả, mấy con non của bác lớn hết rồi chứ

bác để ý kỷ nghe. cặp đó đã chịu nhau chưa?. Chim đẻ vậy bác xem tổ lại. cần thiết làm tổ khác cho e nó.

tanphattn

mình có 2 giả thiết: thứ nhất thì giống với bạn hoangjtam trứng có vấn đề, thứ hai thì do chim trống đang thay lông.
nếu 2 em nó bắt cặp rồi thì bạn nên kiên trì nhé, chúc bạn thành công!