Cẩn thận khi treo chim trên nhánh cây tự nhiên.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Treo chim trên nhánh cây tự nhiên, là cách tốt nhất để ổn chim thuần bổi, giúp chim lên lửa, song lại tiềm ẩn những mối nguy khôn lường. Tuyệt đối không treo lồng quá nặng lên nhánh cây già, giòn và dễ gãy, nên treo ở nhánh mẹ, không treo nhánh con.

Sáng nay, sau khi treo chim lên nhánh bông giấy như thường lệ thì một cơn mưa chuyển mùa, gió mạnh đã bẻ gãy nhánh cây, khiến chiếc lồng rơi thẳng từ tầng 2 xuống đất. Lồng gãy làm hai, chim cũng bay mất. Cảnh tượng thật sự kinh hoàng và hãi hùng. Đùng, vội chạy xuống thì, than ôi, chú chim vì quá hoảng loạn nên bay thẳng lên trời, mất hút. Rất may là ngay sau đó chú ta đã về lại. Vì vậy rất mong quý nghệ nhân hãy hết sức cẩn thận khi treo chim trên cây mùa mưa bão để không gặp phải những tình huống đáng tiếc trên...

P/S: Một trường hợp khác cũng rất nguy hiểm là để cành cây máng vào cửa lồng, mà mình không thấy...kiến vàng bu...vv

Bài viết mang tính chất kham khảo.

Sửa lần cuối:

Leodevincy

Chào mào Việt
Đúng là kinh nghiệm xương máu, rốt cuộc có bẩy lại được con chim bị bay mất ko em.

Thanks đã chia sẻ,
Leodevincy

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
thank Thành chia sẻ nhé.rút kinh nghiệm nhé,lần sau phải cẩn thận hơn nhé

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Với lại nế treo chim trên cây xanh thì chú ý đừng để các nan lồng chạm vào lá, tức là chỉ cho chạm cây xanh ở móc lồng thôi! 1 lần em treo, kiến vàng bu vàng cả lồng làm em sợ chết khiếp!~ May là em phát hiện kịp!

vubaucat

bài viết của bạn là bài học kn cho ae .bài viết bạn hay lắm,.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Đúng là kinh nghiệm xương máu, rốt cuộc có bẩy lại được con chim bị bay mất ko em.

Thanks đã chia sẻ,
Leodevincy

Dạ bày binh bố trận, mà em nó nhất định không về, con này khôn lắm, chính nó đã bẫy các con kia, mấy lần trước, h nó khôn lắm đứng xa xa nhà hàng xóm hót khí thế, tức mình quá cho em Má Trắng ra nghênh chiến, Má Trắng ra ché 1 tràn lằm em nó ức chế bay về và... xà vào lụp, may quá. Cái lồng và cóng bể tan tành, mấy người xung quanh giật mình hú vía tưởng bị ném bom khủng bố, í ới...

Thân, black_fish9402

saosau

Anh nghe còn giật mình hú vía nói chi hàng xóm ở cạnh nhà em. Đọc dòng chữ Cái lồng vỡ tan tành rót từ tầng 2 anh liên tưởng chú chim nằm sõng soài rồi (giống mấy cái vụ nhảy lầu quá). Hú vía còn bay được.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Anh nghe còn giật mình hú vía nói chi hàng xóm ở cạnh nhà em. Đọc dòng chữ Cái lồng vỡ tan tành rót từ tầng 2 anh liên tưởng chú chim nằm sõng soài rồi (giống mấy cái vụ nhảy lầu quá). Hú vía còn bay được.

Kì diệu thay chú chim không hề hứng gì, khi bẫy lại cho vào lồng vẫn tỏ thái độ với mấy em khác. Đang lẻ là em nó đã gãy cánh hay bị thương rồi may quá, chưa bị miển trong cóng văng vào, hú hồn, ầm ầm, người ta kéo ra coi tưởng chuyện gì.

Thân, black_fish9402

saosau

Kì diệu thay chú chim không hề hứng gì, khi bẫy lại cho vào lồng vẫn tỏ thái độ với mấy em khác. Đang lẻ là em nó đã gãy cánh hay bị thương rồi may quá, chưa bị miển trong cóng văng vào, hú hồn, ầm ầm, người ta kéo ra coi tưởng chuyện gì.

Thân, black_fish9402
Điều đó chứng tỏ thần kinh chú chim này bằng thép đó. Tương lai rạng ngời lắm à ngen...............

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Điều đó chứng tỏ thần kinh chú chim này bằng thép đó. Tương lai rạng ngời lắm à ngen...............

Má Trắng dụ về dính bẫy kêu ét ét. Mưa lớn nó sang mái nhà hàng xóm núp mưa. Trong bụng lúc đó như ngồi trên đóng lửa, sáng nay em nó ăn uống hót hét bình thường có đều hơi yếu, mới lên tí lửa mà đã té lầu rồi :cool:.

Thân, black_fish9402

saosau

Em đưa em nó đi bác sĩ chụp CT xem não có bị sao không..............he he. Chúc em nó mau hồi phục, không đứng ngây ngây như bị té lầu.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Sáng nay kêu chí ché rồi, thằng nay thần kinh thép, em là người mà con thấy kinh. Anh em phải hết sức cẩn thận khi treo chim trên cây mùa mưa bão.

Thân, black_fish9402

nguyenhaiabc

Not Alone
Dạ bày binh bố trận, mà em nó nhất định không về, con này khôn lắm, chính nó đã bẫy các con kia, mấy lần trước, h nó khôn lắm đứng xa xa nhà hàng xóm hót khí thế, tức mình quá cho em Má Trắng ra nghênh chiến, Má Trắng ra ché 1 tràn lằm em nó ức chế bay về và... xà vào lụp, may quá. Cái lồng và cóng bể tan tành, mấy người xung quanh giật mình hú vía tưởng bị ném bom khủng bố, í ới...

Thân, black_fish9402
Chúc mừng Thành nhá...sao anh em ai sẩy chim thì tim dc lại còn mình thì.... hix hix

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Tốt nhất là không nên treo, chưa tính và chưa gặp các loài chim ăn thịt (chàng làng), mèo, chuột ...

tri_okthau

son1983

Sau cái rủi lại có cái may bác nhỉ ? Chúc mừng bác vì sự trở lại của e nó, và thanks bác với kinh nghiệm chia sẻ cho ace.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chúc mừng Thành nhá...sao anh em ai sẩy chim thì tim dc lại còn mình thì.... hix hix

Một phần cũng do may mắn anh à, trước h em sẫy con nào cũng đều bẫy lại được, tại nhà có tầng thượng trên cao, yên tĩnh, thế không có cành cây ,nên chim sàng ngay vào lụp. Khi sẫy bất cứ em nào cũng thành mồi kể cả Má Trắng, he he :cool:.

Thân, black_fish9402

thuy_haingo

Chúc mừng bác đã bẩy lại được em nó, một lần mình đi bẩy cũng sơ ý khi chạy xe tốc độ cao bị rơi cái lồng bẩy, lồng lăn đến 4 vong trên đường quốc lộ, cứ ngỡ chuyến này em mồi không chết thì cũng gãy chân, nhưng khi lượm lông lên , mở ra thấy em nó bình thường không rụng 1 cọng lông, mất 3 tuần sau mới lấy lại lửa.