Củ Cà rốt điểm tô vẻ đẹp Chào mào

trinhquangcao

Tình hình là mình đang sở hữu 2 chú chào mào, một em khi mới nhập hộ khẩu lông hậu môn hơi đỏ, em còn lại thì gần như hơi hồng đến nay 2 chú đã được 6 tháng lồng.
Mình đã áp dụng cho 2 chú này ăn Cà rốt thường xuyên và nhận thấy kết quả rất rõ : Con thứ nhất thay lông đén nay dc 2 tháng lông hậu môn đỏ hơn lúc đầu gấp 2,5 lần. Con còn lại chưa rớt lông nhưng mình theo dõi nhận thấy lông hậu môn chuyển dần sang đỏ, mỗi ngày thêm đỏ nhìn thấy rất thích.
Cách cho chim ăn thì rất đơn giản, chắc nhiều anh em cũng đã biết ( Hấp vào nồi cơm ), không nên luộc vì cà rốt mất chất và vị không được ngọt, chim ít ăn.
Nhà bạn nào có tủ lạnh thì rất tiện, thông thường ta cho chim ăn vào buổi sáng đến chiều phải lấy ra, nhưng có nhà buổi sáng lại không nấu cơm thì bất tiện. Vì thế chiều nay ta tranh thủ hấp một miếng cho em nó sau đó để nguội cho vào tủ lạnh ngăn mát, sáng hôm sau lấy ra để cho hết lạnh cài vào lồng cho chim thưởng thức. Làm theo cách này đặc biệt miếng cà rốt rất ngọt, ngọt hơn khi hấp xong cho chim ăn liền, các bạn nhấm một tí sẽ thấy công dụng ( đừng nhấm nhiều em nó ché.hic...hic ). Mình thì 2 ngày cho ăn một miếng và cho ăn đều, chim vừa đẹp lại vừa xung.
Vài lời góp ý, chúc Chim anh em đít đỏ và có võ...

dammechaomao90

mình cũng đang cho em nó ăn.nhưng em nó chưa thay lông lần nào.lông đít nhạt toẹt.liệu thay lông chắc cũng đỏ đít..kaka

ohlins

đợt rồi chim mình thay lông nhưng công việc nhiều quá nên bỏ bê,đợt này dư dã thời gian và cũng đã hấp cà rốt,cho ăn cám Thái gói đỏ,uống dầu gấc..... nói chung là các kiểu nhưng cũng hơi muộn tại chim cũng gần xong lông rồi nên ko biết có kết quả ko nữa

trinhquangcao

đợt rồi chim mình thay lông nhưng công việc nhiều quá nên bỏ bê,đợt này dư dã thời gian và cũng đã hấp cà rốt,cho ăn cám Thái gói đỏ,uống dầu gấc..... nói chung là các kiểu nhưng cũng hơi muộn tại chim cũng gần xong lông rồi nên ko biết có kết quả ko nữa
Gần xong lông thì chưa được đâu bạn. Muốn thay lông xong mà vẫn đỏ thì phải cho ăn trước đó tối thiểu 3 tháng.Bạn phải kiên trì cho nó ăn đều ngay hôm nay, vài tháng sau sẽ thấy khả quan hơn, không cần phải đến khi thay lông xong.

chaomaomung

Nhà mình có 4 em mà chỉ có 3 em ăn thôi em còn lai không chịu ăn mới đau chứ.

trinhquangcao

Để thật đói nó xơi ngay, ăn được lại nghiện " Lương tâm không bằng lương thực ". Con của mình từ sáng đến chiều xơi hết nửa quả loại to.

N

namkiet

Guest
Bạn tập theo cách này thử xem nhé.
Bạn hấp cà rốt xong, cắt nhỏ xíu như hạt cám rồi trộn với cám cho nó ăn, vài lần như vậy là quen. Nếu thành công nhớ chia sẻ thêm với ae diễn dàn nhé.
Thân

Sung - AK

Tình hình là mình đang sở hữu 2 chú chào mào, một em khi mới nhập hộ khẩu lông hậu môn hơi đỏ, em còn lại thì gần như hơi hồng đến nay 2 chú đã được 6 tháng lồng.
Mình đã áp dụng cho 2 chú này ăn Cà rốt thường xuyên và nhận thấy kết quả rất rõ : Con thứ nhất thay lông đén nay dc 2 tháng lông hậu môn đỏ hơn lúc đầu gấp 2,5 lần. Con còn lại chưa rớt lông nhưng mình theo dõi nhận thấy lông hậu môn chuyển dần sang đỏ, mỗi ngày thêm đỏ nhìn thấy rất thích.
Cách cho chim ăn thì rất đơn giản, chắc nhiều anh em cũng đã biết ( Hấp vào nồi cơm ), không nên luộc vì cà rốt mất chất và vị không được ngọt, chim ít ăn.
Nhà bạn nào có tủ lạnh thì rất tiện, thông thường ta cho chim ăn vào buổi sáng đến chiều phải lấy ra, nhưng có nhà buổi sáng lại không nấu cơm thì bất tiện. Vì thế chiều nay ta tranh thủ hấp một miếng cho em nó sau đó để nguội cho vào tủ lạnh ngăn mát, sáng hôm sau lấy ra để cho hết lạnh cài vào lồng cho chim thưởng thức. Làm theo cách này đặc biệt miếng cà rốt rất ngọt, ngọt hơn khi hấp xong cho chim ăn liền, các bạn nhấm một tí sẽ thấy công dụng ( đừng nhấm nhiều em nó ché.hic...hic ). Mình thì 2 ngày cho ăn một miếng và cho ăn đều, chim vừa đẹp lại vừa xung.
Vài lời góp ý, chúc Chim anh em đít đỏ và có võ...
cà rốt mình để sống rồi xay nhuyễn cho chim ăn có được ko bác. vì e đi học cả ngày nên ko có thời gian

trinhquangcao

cà rốt mình để sống rồi xay nhuyễn cho chim ăn có được ko bác. vì e đi học cả ngày nên ko có thời gian
Bạn đừng xay nhuyển mà dùng dao thái nhỏ bằng hạt cám ( Hạt to cứng nó không nhá nổi ) rồi trọn đều với cám cho chim ăn.

trinhquangcao

Vẫn được nhưng không có vị ngọt như hấp vào nồi cơm.Nếu hấp chim ăn sẽ tiêu hóa tốt hơn.

2ndFACE

Không biết bác áp dụng bao lâu thì có kết quả? em có mấy con thay lông k chăm được bỏ bê lên cũng xấu quá..

ohlins

mình đã thử rồi, để sống nó cứng ngắc chim không cạp nổi,băm thành hạt nhỏ chim ăn vô cũng ị ra nguyên hạt.tốt nhất là hấp lên thôi ae

@2ndFACE : cứ cho ăn đến khi xong lông là thấy kết quả thôi bạn

phamkien25

mình thì đang thử với chú CM đang rớt lông = cách xay gấc chín rồi pha nước ấm + chút mật ong cho em nó uống :D

manhtungtnhp88

Em cắt nhỏ cà rôt sống, để riêng cóng cà rốt mà mấy chú nhà em ăn ầm ầm các bác ah, 1 tuần em cho ăn 2 ngày như vậy, thế có được ko ợ