cứu với các anh chị ơi.... chim cắn đuôi

• Người khởi tạo giangpk
  • Ngày bắt đầu
G

giangpk

Guest
:( Tình hình là em có chú chào mào bình định rất hay . em vừa mua về . chủ cũ sau khi bán chim cho em xong rùi mới thú thật là chim có tật cắn đuôi do cách đây 1 năm chủ chim cho chim ăn cám ớt. em nghĩ rằng cắn thì mình cho ăn đồ mát vào , hạ lửa chim sẽ ko cắn ai dè ko có tác dụng dù em đã cho chim ăn các loại cám giành cho chim thay lông, trái cây mát như cà chua,mướp,đu đủ, trứng kiến..... đường cùng em đã nhổ tận gốc đuôi em nó nhưng sau khi ra 1 đoạn khoảng 3cm thì nó lại có triệu chứng cắn tiếp..huhuhu. ko hiểu sao em cho nó ăn cám nhẹ và rứt đuôi nó mà nó vẫn ché ầm ầm.ko có dấu hiệu thay lông hay tuột lửa. nó lại càng dạng thêm nữa là khác. đuôi đang ra và nó vẫn đang cắn, nhất là rỉa vào bô câu. em ko đành lồng phóng sinh vì chim chơi quá hay và giọng quá chuẩn. các anh chị đi qua thương tình chỉ cách giúp em trị cho em nó khỏi bệnh với ạ. em xin đội ơn.

hoangjtam

thả aviary với e mái cho ăn đồ mát nhất là đu đủ, cà chua qua 1 mùa lông sẽ hết.mình cũng bị 1 e phá cánh.

nam

Tìm e mái thả chung vào với nó, nếu có xách đi chơi thì tách ra, chơi xong về thả chung với e mai. Kết quả chậm nhất thay lông sẽ hết!

Triệu chứng chim bạn quá căng lửa. Tốt nhất ăn cám ba vì,xả bột thay lông,kiếm em mái kẹp vào. Tắm rửa liên tục,ăn trái cây mát. Nếu không hết thì bó tay và đáng tiếc cho 1 chú chim hay.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Toàn thấy các anh vào trả lời, các chị đâu vào giúp cho chim khỏi cắn đuôi, Hi. Mình có 1 con cánh đuôi, cắn cánh, trị hết rồi, qua mùa lông sau lại cắn tiếp. Chim hay không trị dứt hẳn thì đành phải sống chung với cắn đuôi thôi. Thân.

hovaten

Moderator
Tật cắn đuôi của chim có thể so sánh với thói cắn móng tay của trẻ nhỏ hay bệnh nghiện thuốc lá - rượu -bia của đàn ông vậy.

Nó có tính gây nghiện.

Cuồng lên là quên hết kìm chế

andyminh

Không phải căng lửa đâu, mổi con có tình cách riêng, em nào cắn thì sẽ cằn hoài, mình có một em cũng như vậy, mình nhổ đuôi mấy lần cũng vậy

tranhathi

Không phải căng lửa đâu, mổi con có tình cách riêng, em nào cắn thì sẽ cằn hoài, mình có một em cũng như vậy, mình nhổ đuôi mấy lần cũng vậy
Bạn càng nhổ đuôi thì nó càng cắn đuôi thôi. cách của mình 100% hết nè: nhổ cái mỏ của nó là nó hết cái để cắn đuôi....... thôi chuồn lẹ kẻo ăn gạch........ ka ka kaaaaaaaaaa

chuột

cái này có thể gọi là HIV của chim rồi ,tốt nhất đừng nghĩ tới nó nữa thêm ức chế , cứ cho ăn cho uống hy vọng một ngày đẹp trời phép màu sảy ra thì nó hết cắn lông.chúc bạn sớm gặp được phép màu

phamvinh3005

Chào Mào Thích Nhậu
:( Tình hình là em có chú chào mào bình định rất hay . em vừa mua về . chủ cũ sau khi bán chim cho em xong rùi mới thú thật là chim có tật cắn đuôi do cách đây 1 năm chủ chim cho chim ăn cám ớt. em nghĩ rằng cắn thì mình cho ăn đồ mát vào , hạ lửa chim sẽ ko cắn ai dè ko có tác dụng dù em đã cho chim ăn các loại cám giành cho chim thay lông, trái cây mát như cà chua,mướp,đu đủ, trứng kiến..... đường cùng em đã nhổ tận gốc đuôi em nó nhưng sau khi ra 1 đoạn khoảng 3cm thì nó lại có triệu chứng cắn tiếp..huhuhu. ko hiểu sao em cho nó ăn cám nhẹ và rứt đuôi nó mà nó vẫn ché ầm ầm.ko có dấu hiệu thay lông hay tuột lửa. nó lại càng dạng thêm nữa là khác. đuôi đang ra và nó vẫn đang cắn, nhất là rỉa vào bô câu. em ko đành lồng phóng sinh vì chim chơi quá hay và giọng quá chuẩn. các anh chị đi qua thương tình chỉ cách giúp em trị cho em nó khỏi bệnh với ạ. em xin đội ơn.
Em zai ở đâu? nếu ở tphcm thì mang em nó lên anh xem.Được hay ko được thì anh vặt hộ lông nó cho em.kekeek.....Chọc vui với chủ thớt thôi. có ji call anh 0903093233.
Thân

Mickeycm.batoqn

Tật cắn đuôi của chim có thể so sánh với thói cắn móng tay của trẻ nhỏ hay bệnh nghiện thuốc lá - rượu -bia của đàn ông vậy.

Nó có tính gây nghiện.

Cuồng lên là quên hết kìm chế

Có thêm cái triệu chứng của đàn ông là uống say say tê tê thì hay đòi hỏi chơi cội tại phòng lắm anh :)

impala

Chim Thầy

Nhà bác nuôi mấy con? khoảng cách treo chúng nó thế nào?

Chim bị cắn đuôi thường là do nóng trong người nhưng cũng có nhiều trường hợp khác... Có thể chim bác trong tình trạng bị bức xúc khi nghe chim khác mà không nhìn dc mặt để đấu nên cắn đuôi của nó... Trước mình có 1 con và cũng ko trị dc... sau phát hiện nó kết 1 con khác... nghe giọng con kia nó hót trả 1 hồi ko đấu dc là cắn đuôi... nên nuôi 1 mình và cho ăn đồ mát thử...

Thân, Impala!

phuc_designer

Con chim của bác nó bị tật rồi khả năng chữa khỏi là rất ít. E cũng có 1 con Huế chơi rất hay nhưng lúc căng lên là đuổi đuôi, chỉ đuổi vài vòng chứ nó không vặt chữa nhiều cách mà không hết cuối cùng nhắm mắt và sống chung với lũ

phamnam186

Bệnh chưa thuốc trị. Mình cũng dang có một nhân tài đây. Thả vào avi một thời gian với vợ rồi, bh tách ra kg biết thế nào chán. ........

dek113

đây là căn bệnh nan y của chào mào,giống như bệnh ngoái ngữa hoặc lộn mèo lâu năm (tật nặng)
chim mà bị thì chỉ có cố gắng đến cùng với chú chim mình yêu quý,nếu không chỉ có nước phóng sanh
nên bắt đầu thế này
(cố gắng hết sức thôi)
1 có thể trong thành phần cám nóng(có ớt hoặc chất kích thích chim sung)>>>cho chim ăn các loại cám nhạt thôi
tắm và phơi nắng khoảng 5' rồi trùm lồng,trái cây nên ăn trái nhiều nước :đu đủ,cà chua,dưa hấu.>>bồi thêm trứng kiến nhiều vào..>>>hạ lửa cho chim
có thể dùng cách thả avi cùng chim mái để chim thư giản>>xả xì chét
cách ly em nó đừng để nghe tiếng chim lạ,có thể trùm lồng hở chữ A(nếu no kết con nào cũng bị ức chế)>>1 mình +đồ ăn mát trùm lồng,thì sẽ mau quên tật cắn thôi
và cuối cùng hơi tàn nhẫn: ra tiệm mua con chim bã cùi bắp 50k lông là te tua cũng được,thả vào cho em nó bem bem>>>xả ức chế

chúc bạn may mắn
p/s: làm vậy đến mùa lông sau,hy vọng sẽ tốt hơn
thân!

tranhathi

Mình có cách này rất hay nè, các bạn làm thử xem nhé: các bạn chuẩn bị khoảng 3, 4 vỏ bao thuốc lá vò sơ lại, mỗi lần em nó cắn đuôi bạn dùng vỏ thuốc đó ném mạnh 1 phát vào lồng... khoảng 5 đến 10 lần là em nó bỏ lun thói quen cắn đuôi.... ai chữa khỏi nhớ thanks mình 1 phát nha hi hihhhhhhh

duongnhiet

Member
Mình có 1 con hay cắn(vuốt) 2 cọng đuôi ở biên, bắt ra nhổ 2 cọng này thì nó lại vuốt te 2 cọng kế....cũng chán định nhốt vô lồng bẫy làm mồi luôn, nhưng thấy tội nên tách ra, cho ăn bavi chay, trùm áo lồng chữ A, 1 ngày tắm 1 lần, có khi 2 lần, 1 tháng trở lại đây không thấy nó vuốt đuôi nữa! Mình nghĩ là chim bị căng và ức chế 1, 2 con chim nào đó trong đàn chim ở chung nhà.
Bạn thử hạ lửa+đổi cám+trùm áo+tắm+tách chim thử. Tìm cho mình 1 cách phù hợp. K đc thì đành kiếm con khác nuôi, hihi