Ca lột bốt đầu tiên

dek113

học theo kinh nghiệm của các a e trên diễn đàn,mình đã thực hiện xong ca đầu tiên,chim 5 mùa lồng,bốt đóng dày,chim chơi sàn 3 cầu tốt nhưng 4 ngày nay bị đau chân và có hiện tượng xù lông và co 1 chân lên,ủ rủ,nhận thấy không có hiện tượng mất móng,hay va đập o chân
>>>nên mình nghĩ chỉ có bốt chân quá dày làm chim bị đau chân,nên tiến hành lột bốt ngay

khâu chuẩn bị:
1 miếng chanh,vắt nước vào chén con
1 bông tăm
1 vật nhọn để tách vảy,1 nhíp lông mày của chị e(gắp vảy)
1 khẩu trang,1 mũ(ngụy trang dể chim khỏi hoảng và nhớ mặt chủ)
nếu nhát tay và sợ chim bay thì nên kèm theo 1 túi nhốt bổi dể thuận tiện hành động :)
cho vào lồng tắm 1 máng nước pha với muối

tiến hành:
sang chim qua lồng cho chim tắm
khi chim tắm xong còn ướt,sang chim lại lồng,tránh trường hợp bắt chim trong lồng tắm làm chim hoảng,sợ lồng tắm thì khổ :(
mang khẩu trang,mũ vào,tiến hành bắt chim bằng tay(cú này hơi run,mình cũng nhát tay vì lần đầu tiên mà)
cho chim vào túi nhốt bổi,dùng bông tăm nhúng nước chanh đã vắt bôi lên bốt chân chim,theo như a e diễn dàn chia sẽ nó có tác dụng làm mềm và bong vảy ra-kết quả đúng như vậy
cầm chim bên tay trái,lấy tiến hành lấy từng lớp,như làm móng phụ nữ vậy,nhẹ nhàng thôi nhé a e
kết quả:
mình trùm áo lồng,và cho thêm mồi tươi đồ mát cho chim an uống và nghỉ ngơi lại sức
theo mình nghĩ chim thuần 5 mùa nên cho chim nghỉ ngơi vài ngày sẽ khỏe lại..

nhìn cặp cáng thấy mà kinh lun..
ca đầu tiên chắc sẽ tiếp tục nhiều ca sau :)
thân!

quá dzữ hôm trước mình cũng lột mà không thành công vì chưa chuẩn bị kỹ! xem topic cua bác xong nhất định lần thứ 2 phải thật chuẩn như của bác

dek113

mong là e nó mau lấy lại sức,bữa h cứ ủ rủ,lâu lâu thì dứng 2 chân cầu,lúc thì co ro 1 chân,xù lông thấy thương quá
chân thành cảm ơn bác cmnhatrang với bài viết hữu ích để mình áp dụng thành công trên con chào mào của mình
cảm ơn và mong được chia sẽ cùng a e
thân!

vukienvp

Chúc mừng bạn.
Vài hôm nữa chim khỏe bạn làm cái clip cho ae chiêm ngưỡng nhé.

phamkien25

Chủ nhà kỷ quá nhỉ, hôm qua mình cũng lột bot cho chú em của mình sao bao ngày sợ hãi lo lắng, cuối cùng làm liều luôn hehe. Mình cho em nó qua tắm rồi lừa lừa chộp em nó dụng cụ chỉ có 1 cái tô đựng nước ấm & 1 cây khạy rái tai đó lột xong bỏ vào lồng em nó vẫn hót bình thường ko nhát gì cả............híc híc sướng ^_^

dek113

Chủ nhà kỷ quá nhỉ, hôm qua mình cũng lột bot cho chú em của mình sao bao ngày sợ hãi lo lắng, cuối cùng làm liều luôn hehe. Mình cho em nó qua tắm rồi lừa lừa chộp em nó dụng cụ chỉ có 1 cái tô đựng nước ấm & 1 cây khạy rái tai đó lột xong bỏ vào lồng em nó vẫn hót bình thường ko nhát gì cả............híc híc sướng ^_^
chúc mừng bạn đã thành công,lúc đầu a e dều nhát tay,mình cũng vậy,nếu hok nói là sợ run lên

phamkien25

chúc mừng bạn đã thành công,lúc đầu a e dều nhát tay,mình cũng vậy,nếu hok nói là sợ run lên
Thì ai mà ko lần đầu bối rối.....hơi hồi hộp chỉ sợ làm em nó nhát thôi, mà mình thấy phải 2 người làm thì dể dàng hơn là 1 người. Vì 1 tay cầm em nó rồi còn lại 1 tay khó khạy cái vãy già ra lắm

dek113

Thì ai mà ko lần đầu bối rối.....hơi hồi hộp chỉ sợ làm em nó nhát thôi, mà mình thấy phải 2 người làm thì dể dàng hơn là 1 người. Vì 1 tay cầm em nó rồi còn lại 1 tay khó khạy cái vãy già ra lắm
chính xác lun,nhưng nhà mình chỉ có 1 mình mình chơi chim,nên tự solo lun,tự làm vậy mới có nhiều kinh nghiệm đó bạn

chaomaotd

Bạn khá cẩn thận, mình cũng lột mấy lần rồi mà chẳng cần phải chuẩn bị gì cả, chỉ việc thả chim vào phòng tắm đóng kín cửa cho bay một hồi không bay nổi nửa là tóm cho vào túi đựng rồi dùng móng tay khều nhẹ là ok.

dek113

vì lần đầu làm,nên mình làm cẩn thận 1 chút,cbi cho kỹ lưỡng nhằm rút kinh nghiệm cho nhưng lần sau,tự lài mò và thực hiện,may mà đã thành công bạn ak,và cũng chúc a e diễn dàn cũng lần đầu tiên thực hiện sẽ ko e dè nữa

dek113

mình lột từng lớp thôi,lấy dc lớp dày nhất ngoài cùng là tạm ổn,bên trong toàn chân máu,nên thôi...để e nó dưỡng sức,khi nào ổn định rồi nếu bốt lên dày sẽ thực hiện lột tiếp,hy vong topic này sẽ mang lại tự tin cho nhiều a e

millenary

hồm rồi cũng bắt ra làm thử
nhưng pha nước ấm pha dấm sau đó ngâm chân khoảng 1 phút thì tiến hành bóc. Nhưng
- Bốt chân còn cứng quá
- Cầm bằng tay nên run quá
Kết quả là lột được 1 tẹo, sau đó thả lại vào lồng => Thất bại

dek113

hồm rồi cũng bắt ra làm thử
nhưng pha nước ấm pha dấm sau đó ngâm chân khoảng 1 phút thì tiến hành bóc. Nhưng
- Bốt chân còn cứng quá
- Cầm bằng tay nên run quá
Kết quả là lột được 1 tẹo, sau đó thả lại vào lồng => Thất bại
lúc đầu mình làm nó cũng cứng thật,và ko biết làm thế nào để nó bong ra,loay hoay mãi,bắt đầu lấy bông tăm nhúng nước chanh rồi bôi lên vảy chân chim,vừa sát trùng vừa làm vảy mềm và bong ra,rất hiệu quả,sau đó lấy cây ráy tai cào nhẹ lớp vảy bong lên,mừng hết biết lun