Ca lột bốt đầu tiên

TVC

bóc vẩy này đơn giản mà. Mình bóc mỗi lần đc 2 lớp cơ.

Vâng, lột bốt đơn giản thôi mà sao thấy các bác nói có vẻ nghiêm trọng vậy nhỉ. Mình chỉ đơn giản bắt chú chim ra, lấy móng tay khều nhẹ 1 đầu cho cái bốt bong ra rồi gỡ (mình không dùng dụng cụ gì cả) - chưa đầy 5 phút là xong cả 2 bên. Bỏ vô lồng chim vẫn hót hét bình thường không bị ảnh hưởng tí nào.

dek113

tùy cơ địa từng con và tùy vào độ lành nghề của từng a e là khác nhau,trường hợp của mình là lần đầu tiên bắt chim ra,vừa run tay sợ chim sẩy bay,vừa sợ làm đau chim,nều không cẩn thận,tâm lý lần đầu bắt chim chắc có nhiều a e cũng như mình và có nhưng a e chưa lần nào bắt con chim của mình ra để làm điều này,topic này mình mong cho nhiều a e không còn lo sợ mà cứ tự tin thực hiện và cũng mong tất cả a e đều thành công
p/s: nếu có thất bại,hãy bắt đầu làm lại,khi thuần thục thì sẽ ko lo lắng gì nữa

chimcuccu!!

Vâng, lột bốt đơn giản thôi mà sao thấy các bác nói có vẻ nghiêm trọng vậy nhỉ. Mình chỉ đơn giản bắt chú chim ra, lấy móng tay khều nhẹ 1 đầu cho cái bốt bong ra rồi gỡ (mình không dùng dụng cụ gì cả) - chưa đầy 5 phút là xong cả 2 bên. Bỏ vô lồng chim vẫn hót hét bình thường không bị ảnh hưởng tí nào.
nhà có 1 em mà chưa dám xuống tay nhìn thấy vướng vướng . ước gì gần nhà bạn này nhẩy....!

TVC

nhà có 1 em mà chưa dám xuống tay nhìn thấy vướng vướng . ước gì gần nhà bạn này nhẩy....!

Đơn giản lắm Chung, lột xong một lần rồi bạn sẽ thấy, à thì ra nó đơn giản như vậy... :). Chú ý ở trong phòng đóng cửa lại nhé - đề phòng sổng chim.

dek113

a e cứ tự tin thực hiện,cẩn thận đừng run tay là được nếu sợ thì thực kien trong màn(mùng) hoặc trong phòng kín là được

phamkien25

Máy bác có ai lấy ô xy già lột boss chưa......
Hình như chưa & ko ai làm. Chỉ ngâm chân em nó vào nước ấm ấm thếm chút muối thôi, ngâm khoảng vài phút cho lớp vãy thấm nước mềm ra sau đó mình khạy từ từ thôi.

dek113

Máy bác có ai lấy ô xy già lột boss chưa......
theo mình nghĩ không cần thiết đâu bạn,bạn cứ dùng nước chanh cho kinh tế,vắt 1 miếng trong trái chanh lấy nước cho vào chén,dùng bông ráy tai thấm bôi vào cặp bốt,dợi vài phút bốt mềm ra đồng thời sát trùng cho chim sau khi lột lun

dek113

nông rân mà bác :),đang dọn dẹp nhà sẵn sang lồng cho chim tắm,thấy chim đau vây sốt ruột nên lôi ra làm lun,nên mong mấy bác thông cảm nhen

minhche17

quy trình lột bốt ổn quá!!!!!!
hôm trước mình có con Hòn Hèo 6 mùa, bốt dày cộm
nhát tay nên nhờ thằng em qua lột dùm (vì nó đã quen lột rồi và để chim khỏi sợ mặt mình)
ái dà,nó thò tay bắt thẳng trong lồng nuôi luôn(khỏi tắm), cầm chim trên tay,lấy cái móng tay nó khạy khạy cái bốt ống đồng của con chim(chắc chim của mình chứ ko phải của nó hay sao ấy mà nó làm tự tin và mạnh dạn quá).......
mình cũng hỏi nó sao ko nhúng nước chanh nhưng nó bào ko sao,bốt dày và mềm dễ bong thì ko cần
quả thật, 1 phút khạy khạy ra liền 2 cái ống bốt....khiếp
Thanks thằng em!!!!!!!!!!!

minhche17

nói đến thì nhớ, cả cái móng chân chim vị dài nữa
nó cũng bắt cắt tự nhiên luôn, bảo sao ko soi ánh sáng để thấy chỗ móng bị dài cắt mà cắt ngang vậy?
nó bảo cắt 1/2 móng bị dài là ko sao
sau 2 phút cắt: 8 móng thì 6 móng lành lăn, 2 móng ứa máu.......
ôi! cái thằng.....sao để chảy máu thế?
Nó bào ko sao lát khô cầm máu sẽ hết (hôm trước em cắt con chim chảy máu quá nhảy ko nỗi luôn)
bụng nghĩ thầm lần sau: cắt móng thì để mình cắt cho an toàn,còn lột bốt thì nhờ nó........heeeee