Cao áp

lexuschantrau

Thật là duyên khi lại được 2 ae chơi cùng chia lại 2 chú chim đúng vùng đang săn tìm chưa được. Chim mới về nhà chưa sổ hết mà nghe đã tê cả người rùi. Mời các cụ chém ạ :D

Số 1 chim đèo cao áp giọng quá gắt, tiếc là chưa quay đc clip sổ kép :D

Số 2 chim Đèo hố mít (đèo bắc) giọng tựa chim Huế giọng đã tãi + bóng bộ đã con mắt

lexuschantrau

Bán con cao áp bao tiền bác
chim giao lưu ko bán đc bác ạ :D
cao áp giọng rát thiệt ..
clip ko ăn thua mấy hi. tks bác
Chim sổ giọng nghe đã quá bác, Y chan chon đèo Nam nhà em.
con sổ dài trong clip là chim Phong Sơn Huế nó có tông dài như chim quảng bác ạ :D
Bác này toàn chim hay, nghe giọng phê quá!
Cùng bt thôi bác. Có duyên sở hữu mấy em giọng hay thôi ạ :)

ChaomaoDaban

Giọng tốt quá bạn, dòng này giờ là hàng hiếm, tiếc là chỉ nghe được 1 tông và như bạn nói chim còn dính giọng linh tinh. Trong clip 2 "cưa bom hát opera" có con nào bên ngoài kéo giọng phê quá vậy?

lexuschantrau

Giọng tốt quá bạn, dòng này giờ là hàng hiếm, tiếc là chỉ nghe được 1 tông và như bạn nói chim còn dính giọng linh tinh. Trong clip 2 "cưa bom hát opera" có con nào bên ngoài kéo giọng phê quá vậy?
Đó là con chim Phong Sơn của mình bạn à. Con cao áp thì nhiều giọng tốt lắm, nó căng hơn con PS và giọng rát hơn nữa nên ở nhà trc đây con ps hót cả ngày từ khi nó về cướp ngôi luôn :D tiếc cái cứ quay clip lại ko sổ bọng dài :D

má trắng

Chim hay quá bác. Chú cao áp của bác bọng dài nhất đếm được bao nhiêu âm vậy ạk. Có lẽ bác hiểu rất nhiều về dòng chim này. Bác có thể chỉ giáo cho e những điểm đặc trưng để nhận dạng chim đèo k ạk. Tại e cũng có 1 chú mộc, cũng vì cái duyên mà có, sổ chưa hết giọng nhưng nghe khá giống chú cao áp của bác.

lexuschantrau

Chim hay quá bác. Chú cao áp của bác bọng dài nhất đếm được bao nhiêu âm vậy ạk. Có lẽ bác hiểu rất nhiều về dòng chim này. Bác có thể chỉ giáo cho e những điểm đặc trưng để nhận dạng chim đèo k ạk. Tại e cũng có 1 chú mộc, cũng vì cái duyên mà có, sổ chưa hết giọng nhưng nghe khá giống chú cao áp của bác.

Mình cũng mới chơi chim đèo thôi nên ko rành lắm chỉ nghe chủ cũ nói và nhờ cao thủ thẩm âm thôi bạn à :) Bạn tham khảo 1 lão làng chim quảng nhé :D

Nguyên văn bởi Bạch Đề

Chào bạn,

Tướng chim Đèo to đẹp đặc biệt mũ lân họng phù vậy cũng hiếm (nhưng có vài em).
Mình thấy vùng đèo thì rõ đỉnh đường đèo là ngay chỗ chạm nghĩ chân... phía lô cốt ra Bắc Đèo tới Lăng Cô là Đèo Bắc.
Nam lô cốt về chân đèo phía ĐN là Nam Đèo. Chim phía đỉnh đổi ra Bắc khá đẹp tướng to lông khá dày bởi đơn giản phía đỉnh đèo đổi ra khá lạnh hơn so với Nam Đèo.

Dựa vào tướng chim và giọng theo mình mà nói chỉ có thể Bắc Đèo. Nhưng chưa chắc, vì mới ra sơ âm giọng như bạn nói vì toàn bộ sơ âm giọng như vậy % cao vẫn thuộc
về chim Huế. Chưa có cái âm "trồ" "prồ" của âm chim Đèo... có thể nó đi âm này đầu giọng hoặc đi phía thứ nhì sau âm mà CM nào cũng hót đó là: "wít trồ"

Tôi nghe và để ý kỷ nhiều dòng chim và rõ chỉ có dòng chim Đèo mới có âm rin của nó là "trồ" hay " prồ"
Dòng Hòa Bắc cũng đôi khi vài con có đặc biệt là mồi HB đánh đi đánh Đèo hoặc nuôi chung với Đèo nó cũng hót được âm này.
Nhưng khi bảo nó là HB phải nghe và phân tách âm % có phải là HB không hay đèo. Nhưng ít có con HB nào chơi được âm rin chim Đèo.

thân,

<span style="color: rgb(0, 0, 0); line-height: 15.99px;">