Chào mào ăn ít cám.

nguyenphucva

Chào các bác. Tình tình là em có chú chào mào tự nhiên bỏ cám, ăn rất ít trong khi các chú khác thì vẫn ăn bình thường. Em thay cám khác thì tình hình vẫn không cải thiện. Toàn ăn trái cây không à. bác nào gặp trường hợp như vậy thì giúp đỡ em với ạ. Em cảm ơn

duongnhiet

Member
Ruột nó bị đau nên tiêu hóa cám khó, lâu lâu chim hay bị như vậy. Bạn đừng ép nó, cứ cho trái cây đều và châu chấu cho chim giữ sức đã. Rồi khi chim khỏe lại thì ăn cám bình thường ah.

nguyenphucva

Cảm ơn bác. Em đã cho ăn trái cây như thế là 2 tháng rồi, nhưng hết trái cây thì nó vẫn không thèm ăn cám và chim cứ xù ra như một cục bông. nản thiệt

HONGHAU

Vậy bạn coi chừng nó ko hợp cám đó, coi đổi cám khác ch nó ăn đi bạn !

nguyenphucva

Em đổi cám nhiều loại. Loại hạt, loại dạng xay bột, giá nào cũng có kể cả ba vì. Lúc đầu thấy nó ăn cũng mừng nhưng rồi thấy ăn ít lại và xù lông. Châu chấu, cào cào, chuối thì như ăn cơm.
khổ 1 nỗi cứ mở giọng là kéo giọng dài mới tiếc, chứ không thì cho về với thiên nhiên rồi.

MrKhoaMars

Em đổi cám nhiều loại. Loại hạt, loại dạng xay bột, giá nào cũng có kể cả ba vì. Lúc đầu thấy nó ăn cũng mừng nhưng rồi thấy ăn ít lại và xù lông. Châu chấu, cào cào, chuối thì như ăn cơm.
khổ 1 nỗi cứ mở giọng là kéo giọng dài mới tiếc, chứ không thì cho về với thiên nhiên rồi.

Mình cũng có con như bạn á. Do thể lực con chim nó bị yếu xù xù lông. Con của mình có khi nhảy lồng còn yếu nữa là. Cho cào cào ăn rất dữ, trái cây cũng vậy. Có bữa mình cho ăn liên tục 1 tháng cào cào, ngày nào cũng mua nhưng nó khá lên được tý lại thôi. Mình đành "nhẫn tâm" bỏ vô trong Avi của mình thả ngoài ban công. Giờ em nó đang thay lông thấy ăn cám dữ lắm. Lông lá cũng được á nhảy nhót khỏe hẵn ra. Mình thả Avi cho bavi với trái cây thôi, lâu lâu cào cào vì cho ăn nhiều kiến quá. Buổi tối tủ kín tý, sáng trời nắng thì mở ra, mưa thì cứ để y.

nguyenphucva

Men tiêu hóa đó như thế nào vậy bạn. Nếu được bạn cho mình xin một tấm hình.
Cảm ơn bạn

MrKhoaMars

Men trước mình có thử 1 lần. Mua men tiêu hóa trẻ em đó bạn. Hòa hoặc trộn với cám cho ăn. Nhưng mà mình có thử cũng không ăn thua.