chào mào đèo hải vân càng ngày càng mất bóng

beolun97

hôm nay làm 1 chuyến đi đánh đèo,đi cả 1 ngày mệt mỏi đuối sức,h mới đc kiểm chứng đèo càng ngày càng tuyệt chủng,cả quả đồi to lớn mà chỉ thấy 2 em bổi,mà nó khôn quá đánh ko đc,mầy mò tý gặp đc 1 sư huynh cũng đang đánh cặp đó,ông ấy kể 2 con này ổng theo cả tháng trời mà đánh ko đc,2 con đó ở vung đèo cao áp,em có hỏi là sao chim đèo hiếm z,ổng ns rằng trc nhìu lắm,sau có mấy bác ngoài hà nội vào đánh lưới,kể cả con non đến con già cũng bắt hết,từ đó chào mào đèo hải vân mỗi ngày 1 hiếm,buổi trưa có qua nhà bác ý ngồi nghĩ,kaka hên sao bác ý con 2 em chào mào đèo,1 em chim non đag làm mồi và 1 em già mào lân hầu bò,em có nhả ý đổi bác ý con chòe lửa lấy 2 em đó,vì em thấy chòe trên hải vân cũng khá là nhìu,sau 1 buổi suy nghĩ cuối cùng cung rước đc 2 em đó về,em sẽ up ảnh sớm nhất cho ae chém

phamminhtuanbeo

hic, vậy mà ngoài hà nội toàn thấy bán chim đèo có 1,2 không à. chả biết đèo giả hay đèo xin nữa. Thank bác đã cung cấp thông tin

sonbt

Cũng là đèo, nhưng đèo các nơi ( nơi nào phía Bắc mà ko có đèo chứ ). Chứ không phải Đèo Hải Vân.

lha_cd

sau 3 đến 5 năm nữa chim bổi trời có lẽ tuyệt chủng - ae tự cho ss rồi chơi non lên thôi kkk

beolun97

đánh bắt như mọi ng thì chim nào con,chơi dùng lưới đánh càng quét hết z,nghĩ đến chào mào mà tuyệt chủng thì còn j nứa :(

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Giá 1 em là 1,5tr/em bổi =1/2 tháng lương công chức thì hỏi làm sao chim Đèo tồn tại được.Nhất là trong thời buổi kinh tế khó khăn như hiện nay.

hoangbop

tuyển nhiều vào anh em, vài năm nữa chắc không con chim đèo ngoài tự nhiên.

Bav4ever

chim đèo hôm trc mình có đi và đã thấy 1 đàn 7 con với 1 đàn 5 con. Có thể khẳng định với các bác là chim đèo sẽ ko bao giờ tuyệt chủng dc vì địa thế trên đèo hải vân có những chỗ không thể nào xuống đó đánh chim dc và có muốn đánh lưới cũng rất khó khăn vì địa thế hiểm trở. Một phần nữa là chim đèo rất quái vì đã nhờn lồng bẫy. Vd như cặp chim trên đỉnh đèo dùng đủ mọi cách từ bẫy, keo và lưới cũng ko đánh dc em nó (em này nó gọi là sư phụ của quái)
Một vài điều dc trải nghiệm có gì thiếu xót thì bác T vào chém tiếp nhé
BAV4ever thân

Windy

chỉ cần 1 con đực còn sót lại thì khoảng 100 em mái ấp trứng!

tosudoc

chim đèo hôm trc mình có đi và đã thấy 1 đàn 7 con với 1 đàn 5 con. Có thể khẳng định với các bác là chim đèo sẽ ko bao giờ tuyệt chủng dc vì địa thế trên đèo hải vân có những chỗ không thể nào xuống đó đánh chim dc và có muốn đánh lưới cũng rất khó khăn vì địa thế hiểm trở. Một phần nữa là chim đèo rất quái vì đã nhờn lồng bẫy. Vd như cặp chim trên đỉnh đèo dùng đủ mọi cách từ bẫy, keo và lưới cũng ko đánh dc em nó (em này nó gọi là sư phụ của quái)
Một vài điều dc trải nghiệm có gì thiếu xót thì bác T vào chém tiếp nhé
BAV4ever thân
haaaaaaaa sáng nay lên thăm em nó vì cả tuần nay bị cột con khác. Thì con đó đã bị bắt tổ rồi. đúng như dự đoán tổ nó chỉ có 2 con. chim sợ người quá hay sao đẻ như chạy lũ vậy. mới về 7 ngày còn tranh vùng ngày thứ 9 đã làm tổ ngày 10 là đẻ rồi. 12 ngày sau đã thấy tha mồi và Khoàng mô 7 ngày là bị bắt tổ. Con đó hiện sáng nay lên vẫn như củ chắc còn nhớ tổ nên mồi hót 20p lại lượn về nhưng cái cách nó là ko nút nổi.
Chim đèo rất khó tuyệt chủng nhưng chim sẽ thưa đi rất nhiều. Năm 2010-2011 chim còn có đi chim ngàn. Nhưng giờ bầy tầm chục là quá lớn rồi. Ông đi vơi tôi còn thấy, còn nghe chim hót chứ đi ko ko thì ko thấy bóng luôn. Mùa này là mùa chim đẻ nên còn có chứ mùa mưa đến bản thân tôi còn lội bộ 25km là chuyện thường tình ở huyện. Chim đèo hằng năm mùa chim đi bầy nó tụ lại các điểm nên bị đánh lưới rất nhiều. keo cũng ko kém.

Bav4ever

Con đấy đúng là phải phong cho nó cái biệt danh hay cái tên gì xứng tầm với em nó chứ quái thì ko miêu tả đc hết cái cách nó đã thể hiện từ trc đến giờ T nhể. Ko biết đến lúc nào hay là có ai đó nghĩ ra đc cách mới bẫy đc em đó. Mà đã biết là bắt con nó vẫn ko nhẩy mà ai vẫn bắt thế T. Có khi ổ 2 con non dc gien bố tốt cũng chuẩn đấy T nhể. Mình thèm dc cầm hay chỉ là sờ ngắm em đỉnh đèo vài phút nhưng chắc là còn khoảng thời gian kha khá nữa may ra thì dc chứ hy vọng dc cầm em nó chơi thì chắc ko dám :((.
Ps: em đỉnh đèo niềm ao ước của bao người nuôi và bẫy chim đúng là đỉnh của đỉnh ...... đèo

tosudoc

Con đấy đúng là phải phong cho nó cái biệt danh hay cái tên gì xứng tầm với em nó chứ quái thì ko miêu tả đc hết cái cách nó đã thể hiện từ trc đến giờ T nhể. Ko biết đến lúc nào hay là có ai đó nghĩ ra đc cách mới bẫy đc em đó. Mà đã biết là bắt con nó vẫn ko nhẩy mà ai vẫn bắt thế T. Có khi ổ 2 con non dc gien bố tốt cũng chuẩn đấy T nhể. Mình thèm dc cầm hay chỉ là sờ ngắm em đỉnh đèo vài phút nhưng chắc là còn khoảng thời gian kha khá nữa may ra thì dc chứ hy vọng dc cầm em nó chơi thì chắc ko dám :((.
Ps: em đỉnh đèo niềm ao ước của bao người nuôi và bẫy chim đúng là đỉnh của đỉnh ...... đèo
Nói ra xấu hổ chứ tôi me bắt co kéo lưới em nó, mà thằng kia bắt con con trước rồi. Nhưng ko sao, tôi cũng chưa tha nó đâu. giờ nó hay ăn đúng 1 chổ mà tôi đánh nó gặp mồi nó bung cánh. Tôi sẽ mần chổ đó, có ngày nó cũng có lữa là nó cũng chết thôi. Năm ngoài tôi sổng con bổi cũng vì đánh nó. Mùa mưa con này mới ghê chứ mùa này nó im lìm lắm. tôi từng theo mấy con tính đơn vị là năm mà. Haaaa mà có cái quái là con này tên là " VÔ CẢM" nó mất hết cảm giác với chim mồi. Chim rừng vào lãnh địa nó là nó rượt té khói

beolun97

ns z thôi bác Trịnh ơi,chứ 1 ngày nào đó vs sự đánh chim như thế này thì chắc cũng như mấy vùng TM Kim Phụng đồ thôi,ko có j là vĩnh viễn,chỉ do tay con ng mà nó lên hay xún thôi

Thanghue

tranh thủ tuyển thôi ^^
Bác giống em. Khi trước nuôi 5 con bổi thấy đã nhiều. Nhưng giờ nuôi đến 15 con mà vẫn muốn tuyển thêm vì thấy tương lai chác không có bổi già để nuôi nữa. Chắc phải làm thêm cái Aviary nuôi thêm 10 con bổi làm của để giành luôn.

vietgun

Sau chuyến đi bẫy Đèo với Tosudoc về, mình nghĩ trong tương lai gần sẽ chẳng còn con chim Đèo nào nữa. Do vậy mới quyết định tuyển vài em để dành chơi dù đắt. Nhưng giờ mình công nhận chim đèo đắt xắt ra miếng, giọng rất đã mà theo mình chim Huế ngoài 1 số vùng như Kim Phụng thì khó mà bì được.

Mình đùa với Tosudoc, nếu tôi mà bỏ công sức để đánh được con chim đèo như ông thì với sự hiếm và cực khổ như vậy tôi phải bán bổi giá 10 triệu/con mới xứng cái công sức bỏ ra.

Cố lên Tosudoc, để chim đèo nó tuyệt chủng cho luôn :eek: