Chào mào đẻ ?

AE cho hỏi: Mình mới bẫy được một chú chào mào mái nuôi được 5,6 ngày lồng, nuôi chung với chú chim trống bổi 4-5 tháng ( 2 con đều chưa thuần ) , lúc nào cũng rỉa lông cho nhau, tớ thử để tổ rơm vào trong. Lúc đầu con mái ít quan tâm, còn con trống cứ bay đến gắp rơm rồi bỏ ra ngoài, bây giờ thì con mái đã quan tâm tới, nhưng ít, nó cứ bay đến sửa lại tổ ( chắc do vì lúc đầu mình vội nên cái tổ nó không được đẹp )rồi nằm, còn con trống lúc thì bay tới gắp rơm bỏ ra, lúc thì nằm, nhưng 2 con lúc nào cũng nằm 1 khoảng time ngắn rồi bay ra ! Như thế là sao ạ? có phải nó sắp sinh không ợ? Cảm ơn AE trước !

quang tran

Cái này gọi là " lửa gần rơm lâu ngày cũng bén". Chúc mừng bạn vì sắp có đám cưới!!!!

Bạn nói thế mình cũng thấy háo hức quá đi, mình mong nó đẻ thật nhanh để đào tạo, chăm sóc thành những chú chim giỏi :)

jnblack

mùa này đâu phải mùa CM đẻ nhỉ ???. theo em như vậy là nó đang ghép đôi thôi hi.

sonbt

Cũng mong như vậy. Cầu chúc chúng nó hợp nhau, xây tổ ấm, ra đời những hoàng tử chào mào cho em.

gaututi

mình mới làm xong cái aviary, sắp tới cũng tính nuôi sinh sản, ko biết có ghép đôi đc ko?

saosau

Ha ha cái gì cũng phải có thời gian chứ bác. Bác xây nhà cũng mất vài tháng rồi còn gì, chim nó cũng vậy chứ, phải lên thiết kế tới lui, xong xuôi mới đẻ được chứ đâu phải gà công nghiệp đâu mà muốn là đẻ.....ha ha.
Chúc bác mau có chim non.....

gaututi

em vừa bị chuột thịt 1 cặp đang ghép sinh sản rồi, mùa này ko kịp để gây giống, buồn quá