Chào mào đứng một chỗ lầm nhẩm

DucNguyen1306

Chú bổi nhà em mới mua được 1,5 tháng, là thằng cu em đi chọn cho ngoài chợ Mơ Kim Ngưu, nó bảo là chim Bắc. Hôm đầu tiên mang về nhà nó đã ra giọng rùi nhưng nhảy nhót loạn xạ giờ thì đỡ hơn đứng xa cách lông chục mét thì em nó hót và không nhảy loạn nữa. Nhà hàng xóm có ông bác nuôi rất nhiều chào mào, cũng tầm phải 2 chục chú cả chim đã thuần lẫn chim mộc. Con nhà em thấy mấy con nhà bên cạnh hót cũng hót theo, thi thoảng cũng ché lại. Dạo này em thấy nó hay đứng cầu rùi lẩm nhẩm cái gì đấy như kiểu đọc kinh ý :)
Cho em hỏi có phải nó học giọng mấy con bên nhà hàng xóm không ?????

Hải Băng Giá

Câu nỏi này hay nè bạn, mình cũng đang gặp trường hợp này (Khi treo trong nhà hoặc gần mấy con khác ). Nhưng khi treo ra cây thì em nó sổ giọng bình thường.

lha_cd

Chú bổi nhà em mới mua được 1,5 tháng, là thằng cu em đi chọn cho ngoài chợ Mơ Kim Ngưu, nó bảo là chim Bắc. Hôm đầu tiên mang về nhà nó đã ra giọng rùi nhưng nhảy nhót loạn xạ giờ thì đỡ hơn đứng xa cách lông chục mét thì em nó hót và không nhảy loạn nữa. Nhà hàng xóm có ông bác nuôi rất nhiều chào mào, cũng tầm phải 2 chục chú cả chim đã thuần lẫn chim mộc. Con nhà em thấy mấy con nhà bên cạnh hót cũng hót theo, thi thoảng cũng ché lại. Dạo này em thấy nó hay đứng cầu rùi lẩm nhẩm cái gì đấy như kiểu đọc kinh ý :)
Cho em hỏi có phải nó học giọng mấy con bên nhà hàng xóm không ?????
Chúc mừng bạn.những e như thế rất siêng hót ,mộc 1,5 tháng lồng mà đã ché thì quá tuyệt vời .cố chăm cho e nó nhanh thuần nhé ,triển vọng đó bạn.

maxtic

em bổi hót gió siêng thì thường cũng siêng hót và giọng cũng khá là ok

DucNguyen1306

Chúc mừng bạn.những e như thế rất siêng hót ,mộc 1,5 tháng lồng mà đã ché thì quá tuyệt vời .cố chăm cho e nó nhanh thuần nhé ,triển vọng đó bạn.

Hót lẩm nhẩm là hót chuyện ( gió ) đảm bảo 100 % trống rùi đó

nó hót chuyện đấy bác. cái này là tốt nhé :)

Ồ ra là vậy, thanks các bác :) Em đã chuyển em nó cho ông anh làm cùng chăm rùi. Hôm nay đi chút việc về qua Kim Ngưu chỗ đối diện mấy hàng bia thấy có hàng chào mào tạt vào xem. Chim nhốt trong hộc gỗ 4 tầng mỗi tầng có 5 em đánh số đàng hoàng nhá :)) , để ý thấy có 1 em khá là dạn người. Mình đứng gần chưa đến 1 mét mà em nó cứ đứng cầu thôi, thỉnh thoảng nhảy ra bám cửa rồi lại nhảy về cầu, ko phải chim ốm hay bệnh nha vì nhìn có vẻ thái độ lắm, thấy hộc bên cạnh hót là hót lại lun chứ ko nhay loạn hay nhảy vào góc đứng như những em khác, nhìn cũng ngon lành nhưng hình như thiếu mấy cọng lông đuôi :( Không biết có nên bắt về ko ????????????

sonbt

Thích thì nhích thôi bác. Thêm kinh nghiệm mà. Trước khi làm nghệ nhân hãy làm nạn n hân.

coem_05

Chim đi giọng gió đo bạn, trùng ý kiến với các bro trên. Đực 100% :D

DucNguyen1306

Chiều nay treo không cẩn thận bị rơi lồng ép mộc hichic nước cám tung tóe, em bổi hoảng loạn nhay loạn xạ. Mấy hôm vừa tập cho em nó ăn mồi trên tay xong hôm nay lại ăn ngay quả Si-đa này hichic. Chuyển em nó sang lồng tắm, rùi chuyển lại về lồng mộc, may quá mình để con sâu lên đầu que đưa vào cửa lồng là em nó nhảy ra ăn luôn - Phù cứ tưởng bao công sức đi tong rùi

boygl88

em nó đang luyện thanh đấy bạn ,ko có gì phải lo lắng,nhiều con hót chuyện mà to như bom nổ ấy :D

myhero1000

Mình có con bổi mới mua ở đà nẵng, khi mua chưa nghe hót, đang nghi là mái đay. hic. kè lồng vẫn nhấp cánh, thi thoảng vẫn hót chuyện, nhưng chưa sổ giọng, toàn hót giọng mái. 2 tuần rồi chưa thấy em nó sổ giọng

thainguyen

theo em ngĩ chắc nó còn yếu lửa gặp mấy con dữ nên hót chuyện vậy thoy bác àh

tuanRC

hót gió đấy bạn, lúc rảnh nó đi gió ôn lại những giọng đã nghe ấy, rồi lâu lâu hót to lên là được thêm một điệu mới.

DucNguyen1306

theo em ngĩ chắc nó còn yếu lửa gặp mấy con dữ nên hót chuyện vậy thoy bác àh
em cũng nghĩ thế vì mấy chú bên hàng xóm nhẹ nhàng cũng 2 năm lồng rùi mà ông bác hàng xóm nuôi chơi ko có cho đi dợt dãi gì hết chỉ treo ở nhà thôi. Có người hỏi mua mà cũng không bán

Bulbulvn47

Mình đang nuôi một con bổi cũng y như bạn vậy, nhất là buổi trưa đứng một mình là miệng cứ lí nhí hót đủ thứ....thấy ae nói vậy là tốt là ok rồi, bổi mình mới mang về từ ngày 23/05, trưa treo ra ngoài là hót rồi...đúng là chim mau miệng thiệt :)

DucNguyen1306

Mình đang nuôi một con bổi cũng y như bạn vậy, nhất là buổi trưa đứng một mình là miệng cứ lí nhí hót đủ thứ....thấy ae nói vậy là tốt là ok rồi, bổi mình mới mang về từ ngày 23/05, trưa treo ra ngoài là hót rồi...đúng là chim mau miệng thiệt :)
Em bổi trong bài này mình chuyển cho ông anh làm cùng rùi, giờ đang nuôi thuần 1 em bổi khác. Đang thuần theo phương pháp bỏ đói của các anh trên diễn đàn cứ phải hẹn giờ điện thoại để cho ăn :) chim vẫn còn nhát mình đứng trước lồng ép mộc vẫn nhảy nhưng ko nhảy tung lồng như em trước mà chỉ bám vào góc lồng ngó nghiêng ra cửa vì mọi lần mình hay xiên chuối, sâu hoặc cào cào vào lồng cho ăn, nhất thấy que có sâu hoặc cào cào là đang bám nan nhảy luôn xuống cầu ăn nhiều khi mình còn dứ đang chuẩn bị mổ là mình dụt lại :) chắc là nó a kay mình lắm đấy

Sửa lần cuối:
các bác tài thật, bổi 1tháng rưỡi mà chéc thì thật là bái phục bái phục ,em nuôi toàn chim 2-3 năm lồng cào cào trái cây hàng ngày mà lâu lâu mới đươc nghe nó chéc sướng tê người

Mickeycm.batoqn

ché là bản năng.có con ché sớm.có con nuôi cả mùa mới lâu lâu nghe ché.còn chim hót lảm nhảm đó là hót chuyện,thường rơi vào buổi chiều mấy chú hay ôn bài.còn nói hót chuyện nhiều là siêng hót thì mình nghĩ ko phải.COn chim chơi trường của mình chỉ cần tủ áo lồng là hót chuyện,nó rất ít hót 1 mingf,nhưng dc cái ra trường chơi là nẹt po hết cở chơi rất nhiệt tinh.