Chào mào đi dự thi trên 100km có mất lực ???

shopthuhavd

Các pác nghệ nhân các miền cho mình hỏi chim chào mào khi đi dự thi hót, nếu đi xa trên 100 km thì nên như thế nào? :confused:

Tuyến - IT

Đam Mê Chào Mào
Mình đi giao lưu thi chim toàn đi xa ít nhất là hơn 100km, có khi còn đi 700 đến 800km ấy chứ, tuỳ vào xa gần mà mình lên kế hoạch đi để chim đỡ mệt và lúc lên gian chim vẫn chơi đc tốt nhất có thể.
Mình thì thường đi trước 1 hôm cho chim nghỉ ngơi hôm sau thi đấu

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Các pác nghệ nhân các miền cho mình hỏi chim chào mào khi đi dự thi hót, nếu đi xa trên 100 km thì nên như thế nào? :confused:

Đi vào lúc chim đang ngủ, xe không oánh võng, không ổ gà .... (tầm 40km/h) thì làm ren mà mất lực, đi Sơn Tịnh thì khởi hành lúc 1h sáng cho chéc :D

tri_okthau

chaomaolh_brvt

theo mình nghĩ chim vẫn chơi tốt,với điều kiện bác phải tới chỗ thi trươc vài ngày,cho ne nó ổn định tinh thần và hồi phục sức khỏe khi vận chuyển 1 quãng đường dài,mình còn mệt nói chi là chim,thân

toiyeuchaomao

Chào Mào Phú Yên
Em Vô Danh nhà mình đi từ Tuy Hòa vào Nha Trang trên 120km vẫn chơi tốt vào tóp 20con do em nó mới xông lông nên chưa có giải hiiih chúc bạn và chim thi tốt giật giải khè khè .
Thân Chào

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Bạn xuất hành từ nhà đi trước 1 ngày lúc 12h hoặc muộn hơn tuỳ thuộc quãng đường xa hay gần làm sao đến địa điểm thi từ ngày hôm trước lúc 3h chiều cho chim nghỉ khoảng 1h dến 1,5h sau đó cho chim đi ngủ sớm
Lưu ý: Trước lúc đi bạn mua chai đường Gluco 10% loại dùng truyền cho người không có 5% cũng được cho chim uống từ lúc chuẩn bị xuất phát (bạn nhớ kém theo miếng chuối) khi di chuyển bạn để hé áo lồng cho chim có ánh sáng để ăn uống, tránh đường xóc, sau khi đến nơi bạn bồi bổ cho chim vài con sâu tươi, khi thi chim xong bạn nhớ thay nước luôn vì nếu để chim uống nước đường Gluco sau khi đấu mệt chim dễ bị đi ngoài
luongdd....thân

shopthuhavd

Mình đi giao lưu thi chim toàn đi xa ít nhất là hơn 100km, có khi còn đi 700 đến 800km ấy chứ, tuỳ vào xa gần mà mình lên kế hoạch đi để chim đỡ mệt và lúc lên gian chim vẫn chơi đc tốt nhất có thể.
Mình thì thường đi trước 1 hôm cho chim nghỉ ngơi hôm sau thi đấu

Thanks Pác ! Mình định đi Sơn Tịnh giao lưu thi chim ngày 3-3 tới, Chắc mình đi trước 1 ngày cho an toàn, luôn tiện đi dạo Quảng Ngãi 1 ngày cho vui, hê hê :cool:

shopthuhavd

Bạn xuất hành từ nhà đi trước 1 ngày lúc 12h hoặc muộn hơn tuỳ thuộc quãng đường xa hay gần làm sao đến địa điểm thi từ ngày hôm trước lúc 3h chiều cho chim nghỉ khoảng 1h dến 1,5h sau đó cho chim đi ngủ sớm
Lưu ý: Trước lúc đi bạn mua chai đường Gluco 10% loại dùng truyền cho người không có 5% cũng được cho chim uống từ lúc chuẩn bị xuất phát (bạn nhớ kém theo miếng chuối) khi di chuyển bạn để hé áo lồng cho chim có ánh sáng để ăn uống, tránh đường xóc, sau khi đến nơi bạn bồi bổ cho chim vài con sâu tươi, khi thi chim xong bạn nhớ thay nước luôn vì nếu để chim uống nước đường Gluco sau khi đấu mệt chim dễ bị đi ngoài
luongdd....thân

Hj, Pác Luong
Loại đường Gluco 10% bán chỗ nào vậy Pác, Tks !

tosudoc

luongdd....thân
hiiiiiiiiiiiii bác này chắc đi thi hoài nên kinh nghiệm nhiều. Làm bài tổng quát trước mỗi lần thi đi bác ơi cho anh em nó chim ngưỡng và học tập

L

linhbuudien

Guest
Riêng mình hay đi thi đường dài nên chia xẻ: Tốt nhất di chuyển vào ban ngày(tránh chim tung lồng rớt lông khi đi ban đêm),cho ăn bình thường,khoảng 200km nghi,kiểm tra nước uống,cho vài con cào cào,treo chim cho hót 15 p ngoài cây,rồi trùm áo lồng cho chim nghỉ và đi tiếp.Nước uống chỉ nên đem theo chai nước mà hàng ngày nó vẫn uống.Đến nơi nếu còn sớm và còn nắng thì cho tắm(sáng mai thi nó không còn ngứa ngáy) treo ra cho hót và phơi lông một lát,trùm áo cho nghỉ sớm.Ở KS thì bạn nên để nhiệt độ mà hàng ngày nó thường sống.Lạnh quá chim sẽ tuột lửa nhanh chóng.Bạn nên để đèn ngủ và tránh làm ồn ào để chim ngủ yên.Sáng dậy đem chim đi thi hy vọng chim khỏe lắm đó.
Chúc bạn thành công.

tran van trinh

Đi vào lúc chim đang ngủ, xe không oánh võng, không ổ gà .... (tầm 40km/h) thì làm ren mà mất lực, đi Sơn Tịnh thì khởi hành lúc 1h sáng cho chéc :D

tri_okthau
he he theo em là mình vô trong đêm ,kiếm cho nó em quảng ngãi đấm bóp cho nó là nó chơi tốt hơn bác trí ơi,ka ka ka ka