Chào mào đuôi bị cong

aphu_phonui

Chào cả gia đình org.
Các bác cho em hỏi chuyện này. Tình hình là em có chú chào mào đuôi bị cong Các bác cho em hỏi là có cách nào để chữa trị không vậy?

Sửa bởi Amin:

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Lông cong thường là lông con ra thiếu chất, bác nên xem lại chế độ dinh dưỡng lúc thay lông, có thiếu đạm không, cũng có thể do ăn nhiều sâu quy, những lông đó thường yếu ra chưa được nửa thì tự động rụng, bác cho chim ăn nhiều cào cào và phơi nắng, tắm táp đều độ em nó sẽ sớm xếp đuôi thôi. Chúc bác như ý.

Thân, black_fish9402

minhtuan211

có khi nào cho ăn thức ăn nóng quá không bác,cho chim tắm phơi nắng nhẹ thử khá hơn ko

aphu_phonui

vâng cảm ơn các bác.con chim khi thay lông củng được ăn đầy đủ cào cào hoa quả tắm và phơi nắng đầy đủ.nhưng lại có mỗi tội là lông đuôi cong .em không cho chim ăn sâu bao giờ.các bác cho em hỏi có nên nhổ lông đuôi đi cho mọc lại không ?

Mrbin

hiện trogn giàn chim nhà mình cũng có một chú bị hiện tượng như vậy. có một sợi lông đuôi cứ mọc ra đc một nửa là nó tự rụng. cách ngày tắm một lần hoa quả thì ngày nào cũng có táo tàu với chuối tây thay nhau còn cám thi @CADN. chiếc lông này rụng rồi mọc 3 4 lần rồi mà ko thấy đứng chán ghê

sonbt

Mình bị một chú có một cộng lông đuôi ra được nữa là bắt đầu cong; mấy cộng khách lên mượt mà. Hay là cái lông đó bị tật lỗi vậy ?

tran van trinh

chào cả gia đình org.
các bác cho em hỏi chuyện này .tình hình là em có chú chào mào đuôi bị cong các bác cho em hỏi là có cách nào để chữa trị không vậy?
chim nào chẳng bị cong bác ka ka k.đùa tí thôi,chim bác có bị kén đuôi không ,có bu lồng ,đuôi dính vào lồng cong không,bác nói rỏ để ae giúp bác

kingbirds_QN

Như bạn mô tả mình nghĩ chim bạn chắc chim má trắng lên phải ko??Má trắng hay có tật rỉa đuôi nên hay bị cong mấy cộng phía ngoài lắm.nếu đúng thì bạn nhổ mấy cộng đó có khi mọc lại tắm táp hợp lí thì em nó sẽ bỏ ,còn ko thì cắt nửa mấy cộng bị cong đó thì sẽ hết nhưng mà hơi mất thẩm mĩ tí, chơi vậy tới mùa lông sau xem sao?.
Còn nếu bổi thì có lẽ bị rận, mạt gây ngứa nên em nó hay rỉa đuôi=>cong lông.Cho tắm táp phơi nắng kĩ thì sẽ hết( mỗi lần tắm nhớ pha nước muối loãng)

laohacrom

Hy vọng em nó ko phải bị bẩm sinh, kiểu như đuôi én thì y học cũng bó tay

kingbirds_QN

hiện trogn giàn chim nhà mình cũng có một chú bị hiện tượng như vậy. có một sợi lông đuôi cứ mọc ra đc một nửa là nó tự rụng. cách ngày tắm một lần hoa quả thì ngày nào cũng có táo tàu với chuối tây thay nhau còn cám thi @CADN. chiếc lông này rụng rồi mọc 3 4 lần rồi mà ko thấy đứng chán ghê
Chim bạn chỉ bị 1 cộng thì có lẽ gốc chân lông đó có vấn đề.Có thể bị viêm gốc chân lông( bị ké như bác trình nói).Cho chim tắm nước muối pha loãng phơi nắng nhẹ( nếu chim thuần có thể bắt ra xem nguyên nhân,ra tiệm thuốc tây mua chai cồn Iot về nhỏ vệ sinh sạch sẽ gốc lông đó vài ngày thì sẽ khỏi).thân

shopthuhavd

chào cả gia đình org.
các bác cho em hỏi chuyện này .tình hình là em có chú chào mào đuôi bị cong các bác cho em hỏi là có cách nào để chữa trị không vậy?
Hj Pác,
Chim Pác bị cong lông đuôi là có thể do nhiều nguyên nhân:
- Thứ 1: Có thể do em nó ăn sâu qui nhiều => chim nóng chân lông làm cho lông đuôi cong.
- Thứ 2: Chim có hiện tượng cắn đuôi cũng làm cho chim bị cong đuôi.
- Thứ 3: Chim bị nhảy nhiều, chọc đuôi vào nan lồng.
.....
Một vài ý đóng góp với bạn. Còn cách chữa trị thì coi chim bạn nằm trong nhóm bệnh nào đã.
Thân chào !