Chào mào ỉa chảy- Vấn đề cũ nhưng nan giải cần giúp đỡ

• Người khởi tạo vantd
  • Ngày bắt đầu

vantd

Xin chào a/e trên diễn đàn.
Mình có 1 em chào mào do chủ trước nuôi ko được tốt bị ỉa chảy lâu rồi, sau đó mình bắt em nó về nuôi được 1 mùa thay lông đến giờ vẫn ỉa chảy,mình vẫn cho an cám cũ. Mình đã tham khảo rất nhiều bài viết trên diễn đàn org và các diễn đàn chim cảnh khác để chữa trị cho em nó như :ăn dứa chín, chuối ương,chè xanh,sam bô chê gần chín và cũng đã cho uống thuốc (không nhớ tên, có hình con gấu, thuốc mua ở cửa hàng chim cảnh Huy Lan) nhưng vẫn không tiến triển tốt. Nhờ các a/e có bài thuốc nào hay hướng dẫn để trị khỏi cho em nó.Mình chỉ nuôi có 2 em, nhưng em này là chim mình thích nhất để đi cafe.
Thanks all.

vantd

Cho ăn cám bavi thôi hay còn cần uống thuốc gì nữa không bạn ? Vì mình sợ cám ba vì ko đủ chất nên mình muốn cho ăn cám tốt hơn.
Thanks !

tinbmt1975

Không cần thêm gì cả,chuối hay trái cây thì cách ngày có ngày không, bạn cứ thử 1 tuần thấy phân tốt hẳn. Ngày trước mình có 1 con cho uống cả berberin vẫn không ăn thua, cho ăn cám ba vì một thời gian là khỏi. Cám tốt hơn như bạn nói có thể đạm nhiều quá cũng gây ỉa chảy.

Chim Điên

Mình cũng có 1 bé bị vậy nè, cho ăn cám gì cũng vậy hết, trừ khi cho ăn chuối sứ (mốc) thì ok, mà ăn chuối thì bé đó lại không ăn cám, thớt thử xem nhé. Thân

vantd

Mình cũng có 1 bé bị vậy nè, cho ăn cám gì cũng vậy hết, trừ khi cho ăn chuối sứ (mốc) thì ok, mà ăn chuối thì bé đó lại không ăn cám, thớt thử xem nhé. Thân
Nhưng cuối cùng chim bác có hết không ? hay phải cho nó ăn chuối thay cám luôn ? Vì chim của mình có chuối ương, dứa, chè xanh thì phân đẹp nhưng không có mấy thứ đó là lại bị ỉa chảy lại.
Thanks !

hau_chaomao

Nhưng cuối cùng chim bác có hết không ? hay phải cho nó ăn chuối thay cám luôn ? Vì chim của mình có chuối ương, dứa, chè xanh thì phân đẹp nhưng không có mấy thứ đó là lại bị ỉa chảy lại.
Thanks !
vậy là do cam rồi bạn ơi,cam bavi chuoi mốc,1 tuần la hết,cám bạn đạm nhiều chắc luôn

chaomaodl1

Xin chào a/e trên diễn đàn.
Mình có 1 em chào mào do chủ trước nuôi ko được tốt bị ỉa chảy lâu rồi, sau đó mình bắt em nó về nuôi được 1 mùa thay lông đến giờ vẫn ỉa chảy,mình vẫn cho an cám cũ. Mình đã tham khảo rất nhiều bài viết trên diễn đàn org và các diễn đàn chim cảnh khác để chữa trị cho em nó như :ăn dứa chín, chuối ương,chè xanh,sam bô chê gần chín và cũng đã cho uống thuốc (không nhớ tên, có hình con gấu, thuốc mua ở cửa hàng chim cảnh Huy Lan) nhưng vẫn không tiến triển tốt. Nhờ các a/e có bài thuốc nào hay hướng dẫn để trị khỏi cho em nó.Mình chỉ nuôi có 2 em, nhưng em này là chim mình thích nhất để đi cafe.
Thanks all.
Đổi cám đi bạn, loại thường thôi, mình thì chuối mốc hơi non, cám bifood loại thường. Ko có j khác, vậy là khỏi. Còn có bạn nói sổ giun cho chào mào sẽ hết mà mình chưa dám thử.??????

Chim Điên

Thanks !

Giải pháp tạm thời ^^! mà có người nói hết sao đó. Mình thử thì không ăn thua hic

chaomao129

bạn thử trộn cám với một ít men tiêu hóa biolactic cua em bé xem sao. ở nhà mình con nào có dấu hiệu là mình thêm vào hết ỉa chảy ngay. Bổi mới bắt về mình cho ăn cám tốt cũng trộn như vậy một tuần là ok. Chúc bạn thành công

giangnam

Thanks !
vậy thì bạn xem lại cám đi nha

kinhdoanh8984

Cùng câu hỏi với bác chủ top, mình cũng có con mộc dở bị đi phân sống( như cám hòa với nước), đã chữa nhiều cách rồi mà không khỏi. Đặc biệt con này uống rất nhiều nước. a e nghệ nhân nào đã chữa được bệnh này chỉ giúp với ah....?!

sonmai

cám ba vì + chuối sứ vừa chín tới ( loại vỏ vừa xanh vừa vàng) - 1 tuần hết

xeko

Nhiều con bị kinh niên thuốc nào cũng vô tác dụng,khuyên bạn 1 câu chân thành ko lên chữa nữa cứ sống chung vơi lũ thôi. Hihi.

pdhieu99

Cùng câu hỏi với bác chủ top, mình cũng có con mộc dở bị đi phân sống( như cám hòa với nước), đã chữa nhiều cách rồi mà không khỏi. Đặc biệt con này uống rất nhiều nước. a e nghệ nhân nào đã chữa được bệnh này chỉ giúp với ah....?!
Mình có 1 chú bị i chang con của bạn này, uống rât nhiều nước, 1 ngày uống hết 1 ống nước + đi phân toàn nước là nước với cám sống. Cho ăn dứa chín, lấy nước ra thì phân đóng khuôn rât đẹp, nhưng cho nó uống nước thoải mái thì đâu lại vào đấy, nhưng em nó vẫn hót hét bình thường. Mình cho ăn cám ba vì trộn trứng.

minh_rom

rút hết cám cho ăn chuối hoặc sapo còn chát.......cho uống nước ít thôi,cho uống 1 tiếng thì cho nhịn 2 tiếng.....vì trong chuối hoặc sapo cũng có nước rồi làm trong vòng 2,3 ngày rồi cho cám nhẹ ăn xem kết quả.....ok thì tiếp tục cho ăn 1 tháng thì thay cám,đã chưa thành công 1 e bình định đi phân sống

kienpt

Mình cũng có 1 em như thế này, đã nuôi 2 mùa vẫn vậy. Hóng cao nhân hiến kế